คุยกันเล่นๆ...อยากทราบความรู้สึกและเหตุผลที่เพื่อนๆอาศัยอยู่ในจังหวัดต่างๆ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 03:39:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเล่นๆ...อยากทราบความรู้สึกและเหตุผลที่เพื่อนๆอาศัยอยู่ในจังหวัดต่างๆ...  (อ่าน 4795 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:38:01 PM »

คุยกันเล่นๆแบบไม่ซีเรียส แต่จริงใจนะครับ..
●หากเป็นไปได้ท่านอยากจะอยู่ที่จังหวัดใดมากที่สุด เพราะอะไร
●ขณะนี้ท่านอยู่ที่จังหวัดอะไร ...ทำไมถึงอยู่ที่จังหวัดนั้นๆ..มีอะไรประทับใจบ้าง ..

ผมเองยัง งง เลยว่าทำไมถึงมาอยู่จ.เชียงใหม่ประมาณ30ปี ...กลายเป็นบ้านหลังที่2ไปแล้ว  HAPPY2!!

.....ข้ออ้างทางบ้านหลังจากที่มาสอบเรียนต่อ เทคโนโลยี่ราชมงคลเชียงใหม่ สาขาอีเล็กทรอนิกส์ บอกคุณแม่ว่าเพราะน่าเรียนเครื่องมือทันสมัย สถานที่..บรรยากาศน่าเรียน
  แต่ตอนเรียนชอบรวมกลุ่มไปตีสนุ๊ก บ๊อย บ่อย..สาวๆเชียงใหม่ก็น่ารัก อิๆ

.....มาเรียนมหาลัยเชียงใหม่ อ้างคุณแม่ว่าอยากเรียนต่อ จะไม่ทำตัวเสื่อมเสีย..
  แต่ตอนเรียน แอบมาเปิดร้านไปด้วย เพราะเงินไม่พอใช้(สมัยก่อนชอบดื่ม+เที่ยว ประสาวัยสะรุ่น )

....เรียนจบ เปิดร้านต่อ ..ไม่ได้กลับบ้าน จริงจัง
  อันที่จริงแล้ว เกรงว่ากลับบ้านแล้วจะขาดอะไรไปหลายอย่าง อย่างน้อยก็...อิสระภาพที่จะทำอะไรก็ได้

แต่หลังจากเสียคุณพ่อไปในปี2550 ...ความรู้สึกว่าในอดีตยังทำอะไรที่ไม่ถูกต้องหลายอย่างก็ประดังเข้ามา .. บอกไม่ถูก นึกออกจะบอกต่อ   เศร้าจัง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:05:56 AM »

แค่จังหวัดยังไม่แปลกเท่าไรหรอกครับพี่เล็ก

ต้องถามว่า อยู่ จังหวัดนั้นๆแล้วอยู่ตรงไหนบ้าง  Tongue

เช่นผมเอง มาอยู่  กทม ด้วยเหตุผลว่า อยู่ที่เบตง ไม่มีงานทำ หมายถึง งานที่ผมชอบ เลยขึ้นมาอยู่ กทม. แต่ ทำไมต้องอยู่ที่ แถวโชคชัย 4 ด้วย 

***ผมมาถึงก็อยู่ลาดพร้าว 48 อยู่ได้ไม่กี่เดือน
     ก็ย้ายไปลาดพร้าว 64 และขายของที่ ลาดพร้าว 62
    และไปทำงานที่โชคชัย 4
    และเปิดร้ายที่โชคชัย 4 มาเป็นเวลาสิบกว่าปี
***เคยไปเปิดร้าน สาขา 2 เปิดใหญ่สักด้วย ที่ วัชรพล ตั้งใจว่าถ้าลูกค้ามาก ก็จะปิดที่โชคชัย 4 แต่แล้วก็ต้องปิดตัวไป
*** ไปซื้อบ้านที่ลาดกระบังหลังหนึ่ง ออกแบบอย่างดี ทำห้องครัว กันห้องนอน ออกแบบสายอากาศ ขึ้นTOWER และอื่นๆ จนถึงตอนนี้ก็5ปีแล้ว ยังไม่ได้ไปอยู่เลย

*** จนตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ โชคชัย 4 อยู่เลย 

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:01:19 AM »

*** จนตอนนี้ก็ยังอยู่ที่ โชคชัย 4 อยู่เลย 

ไม่เสียหรอกครับพี่  ทำไว้ให้ลูกวันข้างหน้า วันข้างหน้า
 ตราบใดที่คนเรายังผสมพันธ์ พลเมืองจะทวีคูณ แย่งกันอยู่ แย่งกันกิน
บ้าน ต่อไป ไม่ใช่หลังละเป็นแสนอีกต่อไป
เมื่อไม่นานนี้ 8-9 แสนหลังเบ่อเริ่มเลย เดี๋ยวนี้ เลข 7 หลักUP แล้ว
ลูกจะมีปัญญาหรือถ้าไม่ถูกหวย
ผมอยู่แฟลต เดือนละ 450 บาท ดินแดง มันเล็กมาก
 พอมีญาติมาที เหมือนแมวดิ้นตาย พลิ๊กตัวมากไม่ได้ พลิ๊กตัวเจอแขนขาคนข้างๆ
ทำงานโรงแรมเดือนละ หมื่นกว่า จนสองและสาม หมื่นตามลำดับ
กินข้าวโรงแรม กินเหล้าโรงแรม (กิน ขี้ ปี้ นอน โรงแรม) เสีนค่ารถเมล์อย่างเดียว ไปทำงาน
ตีห้าไปทำงานแล้ว เช้าก็มีข้าวให้กินแล้ว
ดังนั้น เงินทุกบาทจะเก็บ เพื่อซื้อบ้าน ไปดูบ้านมา 4 ทิศ ชอบทางรังสิต
เพราะ สภาพภูมิศาสตร์ คล้ายกับบ้านที่ บางตะบูน เพชรบุรีบ้านเกิด
 มีคลองรังสิต หวังว่าถ้ามีเงินจะซื้อเรือยอร์สสักลำ ไว้รับแขก วิ่งเล่นตามลำคลอง
ตื่นขึ้นมาอากาศดีมาก
อีกประการ เมีย เป็นภูมิแพ้ แถวแฟลตดินแดง เมียไปหาหมอประจำ
 แทบส่งโรงพยาบาลไม่ทัน เกือบตายหลายหน
(ไอ หายใจไม่ออก ) จะให้เมียตายเร็วไม่ยากเลย ยั่วให้โมโห
 เดี๋ยว ชักตายเอง 5555555555555555555 55555555
พอมาอยู่รังสิต ไม่เคยไปหาหมอเกี่ยวกับ ภูมิแพ้ อีกเลย
นอนหลับ สบาย และ มลภาวะทางสิ่งแวดล้อม ดีมาก
อยู่แฟลตดินแดง สามสี่ทุ่ม ขาเมา เสียงดัง แทบไม่ต้องนอน
พอดึก ตีกันแล้ว บางทีมี ตาย
อ้าวจะหลับสะหน่อย ตีสามตีสี่ มาแล้ว โครมคาม
พวก พนักงานรถขยะ ออกไปเก็บขยะ ปลุกพรรคพวก ทุบประตู ปังๆ เพื่อเรียกให้ทำงาน
หลายปีที่ทน เก็บเงิน ล้านกว่าบาท มาซื้อบ้าน รังสิตเพื่ออยู่จริงๆ
 ทำมาหากินไม่ได้เลย อยู่จน หนำใจแล้ว
ลงไปหลายเว็บ ครับที่จะ แลกเปลี่ยนบ้าน
ใครมีบ้านที่ทำมาหากินริมถนน สวย ผู้คนพลุกพล่านดั่งสายน้ำ
ทำกินไม่ไหว อยากอยู่เงียบๆลำพัง แบบ สงบ (เพราะรวยแล้ว) มาแลกกัน
บ้านผม ตกแต่งเองกับมือ เงียบ สงบ อยู่สบาย แต่อยู่ จริงๆ
มีเงินไว้กินสักล้านสองล้าน โครต สุข เลย
ถ้าถามว่า ไมไม่ซื้อเลย เดี๋ยวนี้ 5 ล้านต้นๆสำหรับทำเลทำกิน ไม่มีปัญญา
ในปารีส เค้ามีการแลกบ้านกัน ในเมือง กับ นอกเมือง
 มีการแลกแบบถาวรกับแบบ ชั่วคราว
เลยลองมาใช้ในบ้านเรามั่ง
ผมลงไว้ในเว็บหลายเว็บ รับแลกเปลี่ยนบ้าน สำหรับทำกิน กับบ้านอยู่อาศัย
จบดีฟ่า คุยเรื่อง ทำไมถึงอยู่รังสิต กลับไปเรื่อง แลกบ้าน
ถามยาดม ตอบ ยาหม่อง 5555555
อยู่รังสิต ดีแล้ว กาน อยู่ดี นะ ทำกินไม่ได้เท่านั้นเอง 

http://i275.photobucket.com/player.swf?file=http://vid275.photobucket.com/albums/jj314/ch-a/2_Funny_Babies_Laughing.flv

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 07:41:21 AM »

คุณ changphichit  ตอบมาสักยาวเลย

แต่ไม่ตรงคำ ถามสักอย่างเลย

ไม่เอา

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 01:24:54 PM »

ขอบคุณ  Lips Sealed

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:07:02 PM »

คุยกันเล่นๆแบบไม่ซีเรียส แต่จริงใจนะครับ..
●หากเป็นไปได้ท่านอยากจะอยู่ที่จังหวัดใดมากที่สุด เพราะอะไร
●ขณะนี้ท่านอยู่ที่จังหวัดอะไร ...ทำไมถึงอยู่ที่จังหวัดนั้นๆ..มีอะไรประทับใจบ้าง ..

สวัสดีครับ  เพิ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ
ขอเล่าก่อนนะครับ ผมเป็นคนโคราชครับ เกิดกายและภูมิลำเนาอยู่ที่ อำเภอบัวใหญ่ ชีวิตไม่แน่นอน เรียนจบระดับ ปวส.ที่เทคโนโคราช(ช่างไฟฟ้ากำลัง รุ่น20)เมื่อปี2533
จบปุ๊ป ได้งานทำปั๊บเลยครับ เดินทางไปจ.ลำปาง ที่อ.ห้างฉัตร  เป็นหนุ่มโรงงาน หินอ่อน-แกรนิต ทำอยู่3เดือน ถูกส่งตัวไปที่ ต.กลางดง อ.ปากช่อง จ.โคราช(นครราชสีมา) เป็นโรงงานสาขาที่2 ทำงานเกี่ยวกับระบบไฟฟ้ามาตลอด  จนปี2539 ลาออก ไปทำงานที่ใหม่ เป็นโรงงานหลอมทองเหลือง ที่ จ.นครปฐม ทำอยู่ได้ ปีเศษ โรงงานปิด เนื่องจากเศรษฐกิจถดถอย ในปี2540  ตกงานครับ หนี้สินที่สร้างไว้ติดตัวมาเต็มเลย ไม่มีงานทำ ตัดสินใจ เปิดร้านซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ที่ต.กลางดง อ.ปากช่อง ทั้งๆที่ไม่ได้เรียนมาตรงๆ ไปได้ดีครับ กับรายได้ที่เข้ามา อาศัย ซ่อมราคาไม่แพง อะไหล่ใหม่จริง เปลี่ยนจริง  แต่รายได้ที่ได้มา ลงอบายมุขเกือบหมด(เที่ยว-สุรา-บุหรี่)  แต่พออยู่ได้  จนมาวันนึงเพื่อนโทรมาชวนให้ไปทำงาน ที่ใต้เมื่อปี 2542 ปลายปี  ตัดสินใจไปเลย(ดูมั่นคงกว่า รายได้แน่นอน)เพราะตอนนั้น ผ่อนรถยนต์ เดือนละแปดพันกว่าบาท  กว่าจะปิดร้านลงตัวเกือบเดือน  และผมก็ทำงานที่ภาคใต้จนกระทั่งถึงเดี๋ยวนี้ครับ เป็นลูกจ้างครับ อยู่ที่ บริษัทแห่งหนึ่งที่ อ.ดอนสักครับ
จริงแล้ว ผมไม่ชอบเลยครับบรรยากาศภาคใต้  ผมไม่ชอบทะเล  แต่ได้มาอยู่ทะเล  จังหวัดที่ผมอยากไปและอยากอยู่มากที่สุดคือ จังหวัดเชียงราย  ผมชอบบรรยากาศแบบหนาวๆ ภูเขา  น้ำค้าง  ครับ และผู้คนแบบชาวเขา ที่ดูเรียบง่าย  ชอบมาก  เกือบ10ปีแล้วที่ไม่ได้ไป   และที่ผมได้อยู่ที่จังหวัดสุราษฎร์ธานีตอนนี้ ถ้าตอบง่ายๆก็มีคนจ้างทำงานครับ   อยู่ที่นี่ก็ดีครับ  คนใต้ดีมากครับ  เมื่อก่อนเคยฟังเขาเล่ามาว่าอย่างโน้นอย่างนี้  พอมาอยู่ไม่เป็นทางลบเลยครับ 

สรุปครับ(หลังจากที่เล่ามาซะยาว)
........จังหวัดที่ชอบและอยากไปอยู่ คือ เชียงราย เพราะบบรยากาศ ดี
........ที่อยู่สุราษฎร์ธานี  เพราะต้องทำมาหากินครับ  ที่อื่นไม่มีใครจ้างในจำนวนที่พอใจครับ
................... ....ก็เป็นเรื่องจริงที่เล่าสู่กันฟังครับ........................

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 05:26:59 PM »

หากเป็นไปได้ท่านอยากจะอยู่ที่จังหวัดใดมากที่สุด เพราะอะไร

เล่าสู่กันฟังครับ
-มี2ที่ๆอยากอยู่ เกาะช้างจังหวัดตราด และโป่งน้ำร้อน จังหวัดจันทบุรี
-ขณะนี้อยู่ อ.เมือง จังหวัดจันทบุรี
ทำไมอยู่ที่นี่ตอนนี้ ยังไม่มีโอกาสย้าย กำลังตกแต่งโอกาสอยู่ที่เกาะช้าง ชอบอากาศดี พื้นที่ส่วนใหญ่เป็นธรรมชาติ
ยังมีป่าแท้ๆชั้น2ให้ได้เดินเที่ยว ได้สัมผัสนักท่องเที่ยวเป้นฤดูกาล มีเวลาพักผ่อนเมื่อโลวซีซั่น ยังขาดช่างเทคนิคที่ทำงาน
ได้อีกมาก บนเกาะเป็น HUB ที่จะเดินทางต่อไปเกาะอื่นๆ เป็นเหมือนสนามบินที่ต้องมาเปลี่ยนเครื่องไปประเทศอื่น
เป็นแหล่งอาหารทะเลที่สมบูรณ์ บางชนิดไม่เคยพบที่ิื่อื่นๆ อยู่ไม่ไกลฝั่งเพียง8 กม.ใช้เวลาเดินทางเพียง20นาทีจากท่าเรือ
อดีด เกิด ฉะเชิงเทรา อ.บ้านโพธิ์
การศึกษา ไฟฟ้ากำลัง
ทำงาน 2514-2522 โรงกลั่นน้ำมัน ไฟฟ้าและปรับอากาศ 8ปี
          2523-2534 ตะวันออกกลาง ทำงานก่อสร้างสนามบินหลายเมืองและโรงซ่อมเครื่องบิน 11ปี
          2534-2538 ยุโรป ทำร้านขายอาหารไทย4ปี ส่วนตัว
          2538-2540 อุตสาหกรรมลำพูน งานซ่อมและรับเหมาปรับอากาศ2ปีกว่า ส่วนตัว
          2540-ปัจจุบัน ส่วนตัว จันทบุรี เมืองผลไ้ม้ไม่มีโรงงานอุตสาหกรรมหนัก
มีเรื่องมากมายประทับใจทุกที่ไม่รู้จะเล่าอย่างไร เอาเป็นว่าใครอยากทราบตรงไหนมีโอกาสจะเล่าครับ 
ขอบคุณที่อ่านครับ Cheesy 

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์