LCD LG1934WS ไฟเข้า จอขาว ไฟ Backlight กระพริบแล้วก็จอมืด ไฟ LED ติดค้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 12:14:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LCD LG1934WS ไฟเข้า จอขาว ไฟ Backlight กระพริบแล้วก็จอมืด ไฟ LED ติดค้าง  (อ่าน 20817 ครั้ง)
gizmox
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:27:00 PM »

LCD LG1934WS ไฟเข้า จอขาว ไฟ Backlight กระพริบ 2 ครั้ง แล้วก็จอมืด ไฟ LED ติดค้างคับ

ผมลองเปลี่ยน C บนบอร์ดทุกตัวแล้ว เหลือ Didode Rectifier 2 ตัว ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ

ผมวัดไฟที่เข้าหม้อแปลง hi-volt ได้ 14.8 v. ทุกขาทั้ง 2 ตัว และไฟจากขา Didode Rectifier ตัวนึงได้ 14.8 อีกตัวได้ 5 คับ

ลูกค้าเอาไปให้ที่อื่นซ่อมมาด้วย เห้อออ อาจารย์ทุกท่านช่วยผมด้วยนะคับ มือใหม่คับผม ขอบคุณคับ

gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:31:15 PM »

แก้ไขคับ เป็น LG W1934S นะคับผม
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 02:42:38 PM »

ถ่ายรูป บอร์ดซัพพลาย ด้านล่างมาให้ดูหน่อยครับ แบบชัดๆ 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:28:50 PM »

รอสักครู่นะคับ รอกล้องอยู่ แต่ update อาการคับ เมื่อกี้ลองเปลี่ยน C ใหม่ยกชุดอีกรอบนึง กับย้ำตะกั่ว ตอนนี้เปิดมาจอขาวค้างไฟ LED ติดค้างคับ  cry2!!
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:35:07 PM »

อาการท่าท่านว่านั่นไม่ไช่เป็นที่บอร์ดซัพลาย แต่เป็นที่จอ (จอเสีย) แต่มีวีธีที่ทำให้จอใช้ได้แต่แสงวูบๆ วาบๆหน่อยนะ
ทางที่ดีถ่ายรูปลงดีกว่า

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 06:24:07 PM »

เย้ๆๆ มาปิดงานคับ ผมได้เปิดฝาที่ครอบแผง Panel ไว้ ไปเห็นชิปตัวนึง ขามันไขว้ สับขาหลอกกันอยู่ คิดว่าช่างคนก่อนถ้าจะพลาดไปโดนเอา เพราะมันอยู่ข้างใน ก็เลยยกชิบ ดัดขา ใส่ลงไปใหม่ และ ก็เปลี่ยน R ฟิวส์

เรียบร้อยยยยย หน้า LG โผล่มายิ้มเล่นเอาเฮลั่นบ้าน ขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่าน ที่ให้ความรู้คับผม  lv!  lv!
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 07:03:05 PM »

cry2!! อาการเดิมกลับมาหลอก อย่างรวดเร็วคับ เปิดติด แป็ปเดียวดับ ไปเลย ต้องกดปิดแล้วเปิดใหม่ ที่สังเกตุคือ จอด้านล่างจะมีเหมือนเฟสรบกวนอ่ะคับ
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:55:15 PM »

ตอนนี้ติด โลโก้ขึ้น แล้วถ้าไม่เสียบสายสัญญาณ ขึ้น Check Cable Signal 2 วิ ก็ตัดแล้วคับ ถ้าเสียบสายสัญญาณ ขึ้นภาพแปปเดียวเหมือนกันก็ตัดเลย

แก้ไม่ถูกแล้วอ่ะคับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 11:33:55 PM »

จอเสียครับ

gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:47:42 AM »

ผมว่าจอไม่ได้เสียคับ ผมว่าเพราะมันร้อน แต่ยังคลำไม่ถูกว่าตัวไหนร้อนจน โปรเทคตัด เพราะผมลองถอดมาแก้ใหม่ สายไฟ Backlight หลวมนิดๆๆ ก็เลยจัดให้แน่นเปี้ยะ ย้ำตะกั่วทีนี้เอาทุกตัวเลย ล้างให้สะอาด ต่อแบบลอยๆๆดู ปรากฏว่า ไม่ดับแฮะ เปิดอยู่เกือบ 30 นาที ไม่ได้เปิดพัดลมหรือแอร์ คงเป็นเพราะต่อแบบ ลอยๆ มันเลยไม่ร้อนจนตัด พอนำมาใส่ประกอบกลับเรียบร้อย ลองเปิดเทสดู แรกๆๆ ผ่านไป 20 นาทีไม่เป็นรัย เลยลองปรับ Resolution สูงสุดของจอนี้คือ 1440 x 900 Refresh Rate ที่ 75 Hz แปปเดียวเท่านั้น ดับเลย ก็เลยตั้งกลับมาเป็นค่าเดิมตอนแรก 1280 x 1024 ที่ 60 Hz แล้วลองไปเปิดหนังดูแบบ เต็มจอ เรียบร้อยคับ ดับไปตามระเบียบ

ข้อสงสัยของผมคือ
1.C ที่ผมเปลี่ยนใหม่ มีตัว ที่ไม่ใช่ 105 ํc อยู่ด้วยประมาณ 4 ตัว คือ 47uf 25 v. ตัวใหม่ที่ใส่ลงไปแค่ 85 ํc คับ (ตอนใส่ไม่ได้ดูองศา)
2.สายไฟสูงจาก Inverter มันยังหลวมอยู่ พอขยับจอเลยทำให้โปรเทคตัด เพราะช็อต (แต่ผมคิดว่าประเด็นนี้น้อย)
3.Didode Rectifier ยังไม่ได้เปลี่ยนทั้ง 2 ตัว และ C ตัวสีฟ้าๆ 3kv ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน
4.อาจมีส่วนไหนช็อตอยู่ เพราะโครงเหล็กที่ใส่บอร์ดทั้ง 2 ตัว ไม่มีอะไรยึดแบบมั่นคงคับ เพราะของเดิมๆ เค้าจะเอา Aluminium Foil แปะรอบเลย ช่างคนก่อนลอกออกหมด ก็เลยยังไม่แน่ใจคับ

ผมยังพลาดอะไรตรงไหนอีกหรอป่าวคับผม ช่วยแนะนำด้วยนะคับ ส่วนเรื่องรูป กล้องไม่อยู่คับ มาเมื่อไหร่จะถ่ายให้ไวเลยคับ ขอบคุณคับ
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:15:47 AM »

จอมะได้เสียจิงๆๆด้วย  cry2!! แล้วเปงที่อะไรหล่ะเนี่ย
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 11:32:12 AM »

ยังยืนยันคำเดิมครับ จอเสียครับ   รุ่นนี้ผมซ่อมประมาณ 100 กว่าเครื่อง มีบอร์ด การฟ์ฟิค ซัพลายเสีย ไม่ถึง10 เครื่อง

อาการของมันคือแบลคไลท์ ขาด หลอดไดหลอดหนึ่ง ทำให้มันเช็คหลูบไม่ได้ เครื่องก็เลยสั้งโปรเทค  ถ้ายังยืนยันว่าจะไม่เคลมจอ ส่งบอร์ดมาให้ผมก็ได้ครับผมจะแก้ให้  ถ้าแก้ไม่หายผมมีบอร์ดใหม่ขายให้

gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 04:30:30 PM »

อ่าาาาาาา รู้สาเหตุแล้วคับ หลอด Backlight มันขาด ปลายขั้วอีกข้างมันไหม้จนสายหลุดเป็นสีเหลืองๆดำๆเลย พรุ่งนี้จะไปซื้อมาเปลี่ยน ถ้าหายก็จะมาปิดงาน เพราะวันนี้เปลือยบอร์ดลองนานมาก ยังไม่เปํน ไปขยับ สาย HV นิดนึง ดับ เลยสงสัย เพราะมันติด 3 หลอด จอมันก็สว่าง เลยไม่คิดว่าเป็นที่ Backlight พอถอดออกมาก็ถึงบางอ้อคับ สายขาดนี่หว่า งานนี้ยังไม่รู้ว่าค่าหลอดเท่าไหร่ ขนาดจอ 19 นิ้ว wide ใครทราบมาบอกหน่อยคับ  lv!
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 04:53:07 PM »

อ่าาาาาาา รู้สาเหตุแล้วคับ หลอด Backlight มันขาด ปลายขั้วอีกข้างมันไหม้จนสายหลุดเป็นสีเหลืองๆดำๆเลย พรุ่งนี้จะไปซื้อมาเปลี่ยน ถ้าหายก็จะมาปิดงาน เพราะวันนี้เปลือยบอร์ดลองนานมาก ยังไม่เปํน ไปขยับ สาย HV นิดนึง ดับ เลยสงสัย เพราะมันติด 3 หลอด จอมันก็สว่าง เลยไม่คิดว่าเป็นที่ Backlight พอถอดออกมาก็ถึงบางอ้อคับ สายขาดนี่หว่า งานนี้ยังไม่รู้ว่าค่าหลอดเท่าไหร่ ขนาดจอ 19 นิ้ว wide ใครทราบมาบอกหน่อยคับ  lv!

นี่ล่ะครับคือสาเหตุของเครื่องรุ่นนี้ ราคาจอไม่รู้จริงๆครับถ้าจอเสียส่วนใหญ่จะส่งไปเคลมกับบริษัทเลย.....ราคาถ้าจะให้เดาก็ไกล้ๆซื้อเครื่องใหม่ล่ะมั้งครับ ถ้าต่อแล้วไม่หายต้องลอยโพรเทคใช้ครับ มีทางเดียวถ้าไม่เปลี่ยนจอ

gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 12:54:03 AM »

ขอบคุณคับพี่ ยังงัยรบกวนพี่บอกวิธีลอยโปรเทคให้หน่อยได้มั้ยคับ มือใหม่ยังไม่ทราบวิธีคับ เป็นตัวแรกเลยคับ อยากทำให้ได้อ่ะคับ ขอบคุณคับ  lv!
gizmox
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 03:55:09 AM »

และแล้วก็ต้อง ลอยโพรเทค จนได้ จองี้ กระพริบ เป็นเทคเลย เหอๆ

ปล. รบกวนถามนิดนึงคับ แล้วหยั่งนี้ มันเป็นที่ panel หรือคับ ถ้าผมจะลองไปเอา Power ของ Samsung มาลองต่อจะได้มั้ยคับ พอดีมีจออยู่

หรือผมควรจะไปไล่แก้ที่ไหน หรือ ไม่ต้องไปแก้แล้ว เปลี่ยนจออย่างเดียว ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านคับ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:12:51 AM »

ถ้าต่อแล้วไม่หายต้องลอยโพรเทคใช้ครับ มีทางเดียวถ้าไม่เปลี่ยนจอ     ทางข้อความส่วนตัวครับ

goodmobile
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:29:06 AM »

ขอโทษนะครับ ที่ท่านว่าปลายขั้วมันไหม้จนสายหลุด แล้วหลอด Backlight มันขาดใหมครับ ปรกติถ้าสายขาดหลอดจะไม่ขาดนะครับ ลองดึงจุ๊บยางที่ขั้วหลอดออกแล้วบัดกรีใหม่ ผมเจอยี้ห้อนี้เป็นเกือบทุกตัวครับ แต่ถ้าหลอดขาดเปลี่ยนหลอดก็ใช้ได้แล้วครับ ของผมมีเหลืออยู่ 6 หลอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์