ตู้เย็น samsung รุ่น sr-21wme ตู้โนฟร็อซท เย็นแต่ไม่เย็นจัด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 03, 2024, 09:26:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น samsung รุ่น sr-21wme ตู้โนฟร็อซท เย็นแต่ไม่เย็นจัด  (อ่าน 24355 ครั้ง)
panyasong
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 02:19:04 PM »

ตู้เย็น samsung รุ่น sr-21wme ตู้โนฟร็อซท เย็นแต่ไม่เย็นจัด ไม่ถึงขั้นเป็นน้ำแข็งครับ (ถ้าเราแช่น้ำไว้ที่ตู้ด้านบนจะไม่เป็นน้ำแข็งเลยครับ ) ที่ข้างตู้จะร้อนมาก ลูกค้าบอกว่าที่แรกจะไม่ร้อนขนาดนี้ คอมตู้กินกระแส .9 Aตามที่เขียนไว้หลังตู้ครับ ผมแกะดูที่ช่องตู้ด้านบนที่ท่อจะเป็นเกร็ดน้ำแข็งจับ(แต่ไม่ถึงขั้นเป็นน้ำแข็งนะครับ) พี่ๆคนไหนที่เคยเจออาการนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ Cheesy

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:21:23 PM »

ขอข้อมูลเพิ่มครับ 1.ตู้เย็นเคยซ่อมมาหรือยัง ถ้าเคยซ่อม อาการผนังร้อนมาก น้ำยาอาจมากไปเช็คแอมป์ดู 2.น้ำยาอาจรั่ว เช็คท่อทางเดินน้ำยาด้านหลังรั่งซึม รอยเชื่อมตามท่อทองแดง สแกนเนอร์ แค๊ปทิ้ว ตรงไหนที่รั่วซึม จะมีคราบน้ำมันครับ ลองดูครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:10:10 AM »

ตู้ยังไม่เคยได้ซ่อมมาครับ เพราะเชอร์วิสวาวล์ยังไม่ได้ใส่มาเลยครับ(ผมสังเกตุแล้วยังไม่เคยโดนถอดออกครับ )เครื่องกินกระแส 0.9 A ตามที่เขียนไว้ด้านหลังตู้ครับ
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 02:37:23 PM »

ขอโทษครับที่ตอบช้า เพราะทำอยู่หลังร้านครับ ผมเช็คคอมแล้วแรงอัดดีอยู่ครับเอาอุดไว้อุดไม่ไหวแรงอัดเลยครับ ส่วนแรงดูดกลับก็ดูดมือดีครับ ผมเลยเปลี่ยนไดร์เออร์ แล้วลองเติมน้ำยา และทดสอบเครื่องอยู่ครับ ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาบอกอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:11:09 AM »

ผมเปลี่ยนไดร์เออร์แล้วเติมน้ำยาเข้าไป เดินเครื่องลองเอาน้ำใส่ขวดไส่ช่องบน เป็นน้ำแข็งเลยครับ (ผมแช่ไว้ประมาณครึ่งชั่วโมงครับ) ผมแจ้งปิดงานครับ เรียบร้อยแล้วครับ ผมคิดว่าเครื่องน่าจะตันชื้นหรือไม่ก็น้ำยาแห้งอะไรประมาณนี้ครับ แล้วพี่ๆที่เคยซ่อมตู้แบบนี้คิดราคาเท่าไรครับ ไม่เคยซ่อมครับ ตัวแรก เลยครับ ขอบคุณพี่ทุกคนที่มาช่วยนะครับ  wav!! lv! Cheesy
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:37:58 AM »

ยินดีด้วยครับ ซ่อมรั่ว-น้ำยา-ค่าแรง 1200-1500บาท แล้วแต่ขนาดของตู้เย็นๆใหญ่1800-2000บาทพร้อมล้างทำความสะอาดและจัดส่งครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:13:44 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy ping!
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:16:17 AM »

ตั้งหัวข้อถูกต้อง ภาษาไทยถ้อยคำสุภาพ ปิดงานซ่อมได้และมีความพยายาม ให้1คะแนนครับผม เยี่ยมมาก

panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 03:52:11 PM »

ตู้เดิมกลับมาครับ ลูกค้าบอกว่าข้างตู้ร้อนผิดปกติครับ เอามือจับข้างตู้ดูร้อนมาก คอมทำงานตลอดครับไม่ตัดเลยครับ ถึงแม้ว่าเราจะตั้งเทอโมไว้ต่ำยังไงก็ไม่ตัดครับ เราควรเช็คตรงส่วนไหนครับ รึว่าตัวเทอโมเสียครับ คือไม่ตัดไฟนะครับ ผมลองประมาณครึ่งชั่วโมงรู้สึกว่าข้างตู้ร้อนเหมือนกันครับ แต่ความเย็นในตู้ก็เย็นปกตินะครับ พี่ๆคนไหนเคยเจออาการนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 09:11:29 PM »

อาการข้างตู้ร้อน ก็แสดงว่าระบบการทำความเย็นไม่มีปัญหา ให้เช็คอุณหภูมิที่ช่องฟรีซจะต้องได้ –18 องศา ชั้นล่างที่ถาดเก็บอาหารสด ต้องได้ – 1 ถึง + 1 องศา ชั้นวางของแต่ละชั้น ต้อง + 4 องศา ทั้งหมดนี้ต้องปรับตั้งเทอร์โมฯสูงสุด ส่วนที่คอมฯทำงานไม่หยุดตามที่บอกนั้น ผมเดาว่าระบบละลายน้ำแข็งเพิ่งจะทำงานเสร็จและคอมฯเพิ่งจะเริ่มทำงานดังนั้นข้างตู้ก็จะร้อนเป็นธรรมดา การที่จะดูว่าคอมฯตัดหรือไม่มีวิธีเดียวเท่านั้นคือการนั่งฟังเสียงตลอดเวลาโดยไม่ทิ้งไปไหน ส่วนใหญ่จะเป็นการไปฟังเสียงคอมฯ แล้วก็ไปที่อื่น พอนึกได้ก็มาฟังใหม่ ฟังทีไรก็ได้ยินเสียงคอมฯทำงานตลอด ที่จริงแล้วคอมฯอาจจะตัดตอนที่ไม่ได้นั่งฟังเสียง ลูกค้าก็จะทึกทักว่าคอมฯไม่ตัด อีกอย่างที่จะบอกได้ว่าคอมฯไม่ตัดก็คือน้ำที่แช่ไว้ที่ฝาประตูจะเป็นน้ำแข็ง แต่ถ้าไม่เป็นน้ำแข็งผมเชื่อว่าลูกค้าจับผิดตู้ ถ้าเป็นอย่างนี้จะต้องซ่อมลูกค้าด้วยครับ ยังไงก็ลองเช็คตามนี้ดูครับคืบหน้าอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ Smiley
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:47:25 AM »

]ลองปล่อยน้ำยาออกทีละนิดๆ เอามือจับผนังตู้ให้ความร้อนลดลงหน่อยครับ  ตอนแรกน่าจะใช้น้ำยาF11ล้างระบบไปเลย ระบบท่อสกปรกและเอาซุปเปอร์ไดเออร์ใช่เลย  ท่อด้านLมีน้ำแข็งเกาะไหมครับ และอาจเป็นได้เทอร์โมเสียครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:18:15 AM »

ถอดตัวเทอร์โม ไปเช็คเป็นวิธีที่เร็วกว่าครับ
  หมุนปุ่มตั้งความเย็นของเทอร์โมไปซ้ายมือสุด แล้วนำไปไว้ในช่องฟรีซ(ควรใช้ตู้เย็นโนฟรอสเป็นตัวทดสอบ เพราะความเย็นช่องฟรีสจะมากกว่าตู้เย็นธรรมดา) ..แช่ทิ้งไว้ประมาณ5นาที แล้วรีบนำตัวเทอร์โมมาวัด
  หากวัดแล้ว ทั้ง2ขาของตัวเทอร์โมยังต่อกัน(โอห์มขึ้น) แสดงว่าเทอร์โมเสีย(ไม่ยอมตัด) ...วิธีนี้ช่างซ่อมจะมั่นใจในผลงานซ่อมด้วยครับ HAPPY2!!
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 08:38:31 AM »

]ลองปล่อยน้ำยาออกทีละนิดๆ เอามือจับผนังตู้ให้ความร้อนลดลงหน่อยครับ  ตอนแรกน่าจะใช้น้ำยาF11ล้างระบบไปเลย ระบบท่อสกปรกและเอาซุปเปอร์ไดเออร์ใช่เลย  ท่อด้านLมีน้ำแข็งเกาะไหมครับ และอาจเป็นได้เทอร์โมเสียครับ
ผมล้างระบบทีแรกผมใช้น้ำยา f11ล้างครับและไดเออร์ผมใช้ไดเออร์ที่ตัวใหญ่ๆครับ ส่วนท่อทางด้านโลไม่มีน้ำแข็งแกะเลยครับ ผมจะลองปล่อยน้ำยาออกดูก่อนนะครับ ตอนนี้น้ำยาในระบบมีอยู่9ปอนด์ครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:20:55 AM »

Wink-เดินมาถูกทางแล้ว เทอร์โมตู้โนฟอร์สตามปกติไม่ค่อยตัดบ่อย เป็นเพราะว่า
การระบายความเย็นใช้ลม เย็นแบบอากาศไหลต่อเนื่อง อีกอย่างบางทีนาฬิกาละลาย
น้ำแข็งควบคุมอยู่ตลอด เทอร์โมไม่มีโอกาสได้ตัด เจอหลายตู้ตั้งตำ่ำสุดก็ไม่ตัด เชคความเย็นได้
เชคเทอร์โมกับตู้แช่ก็ใช้ได้ เจ้าของจับผิดเพราะกลัวค่าไฟฟ้า คนที่ใช้ตู้2ประตูต้องเข้าใจว่า
ค่าไฟฟ้าไม่น้อยกว่า3-400บาท/เดือนเป็นปกติ ไม่งั้นก็ต้องใช้ตู้แบบระเหย ค่าไฟฟ้าประมาณไม่ถึง
ร้อยบาท   และเทอร์โมมีแบบติดตั้งในช่องฟีซและติดตั้งใต้ช่องลม หาเทอร์โมมิเตอร์วัดช่องฟีซว่าได้กี่
องศา -15-20C (ตั้งเทอร์โมต่ำสุด) หากช่องฟีซเย็นเป็นปกติก็คงไม่ต้องทำอะไร ขึนปล่อยน้ำยา
ออกจะมีปัญหาเดินไม่หยุดและเย็นไม่พอ เอาเป็นว่าหากช่องฟีซวัดได้ -18C แล้วน้ำยามี2-4PSIG
ก็จบไม่ต้องเพิ่ม-ลด เรื่องข้างตู้ร้อนซื้อตู้มาใหม่ๆเขาจะมีป้ายเขียนบอกไว้ว่าปกติต้องร้อน
ตู้2ประตูเข้าศูนย์ซ่อมค่าใช้จ่าย2-3000บาท ส่วนใหญ่เข้าแล้วไม่ออกกองไว้เต็มโกดัง ตามร้าน
ของเก่าใกล้ๆนี่ก็เยอะและร้านใกล้ๆกันนี่ก็ประมูลปีละ2หน พอผ่อนรถยนต์ได้หลายงวด ตาดีเลือกร้าน
ถูกก็ดีไป ลูกค้าส่วนใหญ่ตัดสินใจเข้าร้านที่มีของเต็มหน้าร้าน (เข้าแล้วไม่ออกหรือแกล้งกองไว้ให้
ดูมีงานเยอะ)แล้วแต่เทคนิค ไม่สงวนสิทธิ์ HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:40:30 PM »

ตอนนี้เช็คคอล์ยเย็นดูซิครับว่ามีน้ำแข็งเกาะเต็มคอล์ยหรือไม่ ถ้าน้ำแข็งเกาะเต็มคอล์ยเย็นก็ให้มุ่งหน้าไปเช็คที่ระบบละลายน้ำแข็ง ระบบละลายน้ำแข็งก็หาอ่านดูได้ในเว็ปแห่งนี้ครับ ขอย้ำว่าอย่าปล่อยน้ำยาออก ถ้าท่อSuctionไม่เป็นน้ำแข็ง ไดเออร์ไม่จำเป็นต้องใช้ตัวใหญ่ ตัวใหญ่แต่ภายในไม่มีคุณสมบัติในการกรองและลดความชื้น ก็ไม่มีประโยชน์ควรใช้ไดเออร์ที่ตรงกับสารทำความเย็นเป็นดีที่สุด Smiley
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 01:53:51 PM »

เอาเป็นว่าทดสอบ แช่น้ำเป็นน้ำแข็งรึเปล่า 1-2อาทิตย์ ข้างล่างเย็นรึเปล่า ถ้าเย็นปกติ ผ่านแล้วครับ ข้างตู้ถ้าไม่ร้อน ข้างในตู้ก็ไม่เย็นแน่  เทอโม มันไม่ค่อยตัดหรอกครับ ต้องเปิดนานโดยไม่มีการเปิดประตูมันถึงจะตัด แต่ระบบละลยน้ำแข็งมันก็จะตัดการทำงาน ทุก8ชั่วโมงหรือ10หรือ12ชั่วโมงตามเวลาของไทเมอร์อยู่แล้ว ก็อย่างที่น้าเฉียบว่าแหละครับ มันควมคุมอุณภูมิช่องล่างด้วยการใช้พัดลมกระจายความเย็น ลงไป ปัญหามักเป็นคือ ระบบละลายน้ำแข็งไม่ทำงาน น้ำแข็งจะเกาะอีแวปจนตัน ทำให้การกระจายความเย็นลงชั้นล่างไม่ได้ แต่อาการนี่จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อต้องทดสอบเปิดเครื่องเป็นเวลา 2อาทิตย์โดยไม่มีการชักปลั๊กไฟออกนะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
panyasong
member
*

คะแนน4

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 11:43:11 AM »

ตอนนี้ผมคืนเครื่องลูกค้าไปแล้วครับ เพราะข้างในตู้ก็เย็นปกติครับ เอาเทอโมวัดได้ -4 ถึง -6 องศาครับ ส่วนตู้ด้านล่างก็เย็นปกติครับ ผมเลยบอกลูกค้าว่าข้างตู้จะร้อนอย่างนี้เป็นธรรมดาครับ
pok1800
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:48:33 PM »

ผมขออนุญาติพี่เจ้าของกระทู้น่ะคับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆช่าง เจ้าตู้เย็นโนฟร็อซ มีอยู่ 2 ตู้ อาการเดียวกันคับ คือใช้ไประยะเลานานๆ ไปน้ำแข็งไปอุดรูช่อง อากาศที่ลงมาช่องแชร์ด้านล่างคับ ทำให้เย็นเฉพาะช่องฟีชอย่างเดียว ที่ได้ทำตรวจเช็คไปปล่อยให้ให้น้ำแข็งละลายทั้งหมด แล้วลองเริ่มใหม่โดยหมุนปรับความเย็นนิดหน่อย ประมาณ 30 องศา ความเย็นช่องฟิช และ ช่องแชร์ด้านล่างเย็นปกติคับ แต่ใช้ไประยะประมาณอาทิตย์นึง ช่องแช่ด้านล่างเย็นน้อยถึงไม่เย็นเลยคับ
ระบบการตัดทำงานของคอมแอร์ สัมพันธ์กันตัวเช็คอุณหภูมิ ปกติดีคับ เลยอยากปรึกษาการแก้ปัญหาว่าเป็นปกติของตู้เย็นที่เป็น โนฟร็อซ หรือเปล่าคับ หรือผมต้องตรวจเช็คตรงจุดไหนบ้างคับ ต้องขอโทษด้วยไม่ได้ระบุรุ่นคับ

ขอบคุณล่วงหน้า
อดิศักดิ์
ช่างจำเป็น ซ่อมตู้เย็นให้มารดา
pok1800
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 03:13:20 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=56384.0

พอดีไปค้นหามาเจอข้อมูลแก้ปัญหาข้างต้น เดียวลองไปเช็คดูก่อนคับ
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:37:26 AM »

ตรวจสอบ ระบบละลายน้ำแข็งครับ

ไทม์เมอร์
ฟิว
ฮีตเตอร์
เทอโม
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:38:53 AM »

และพัดลมครับ

แรงดีไหม

หมุนเบาไหม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์