คาปาที่เป็นแท่งเล็กๆข้างแบ๊ต ไหม้ทําไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 03:11:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คาปาที่เป็นแท่งเล็กๆข้างแบ๊ต ไหม้ทําไงดีครับ  (อ่าน 2985 ครั้ง)
connect
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 11:24:02 AM »

ที่มันเป้นแท่งๆ เรียกว่าคาปา หรือป่าวครับ แท่งประมาณ200กว่าบาทเอง ของผมมี3ขั้วอะครับ
2ขั้วเข้า +  -     อีกขั้วต่อ+ออกมาเพื่อเข้าเครื่องเสียง
คืออยากถามว่า เวลาใช้ไฟขับเครื่องเสียงเยอะๆเปิดดังๆๆ  แล้วมันไหม้เป้นเพราะไรครับ
มีวิธีแก้ไหมครับ

แล้วไอ้แท่งนี้ มันกี่ ไมโครฟารัดอะครับ
ถ้าไม่ใส่มัน แล้วเครื่องเสียงจะหวี๊ดๆๆนิดๆๆครับ ฟังแล้วรําคาญ 
เลยอยากสอบถามว่า ถ้าจะซื้อตามร้าน อิเล็กโทรนิค ร้านไฟฟ้ามีขายไหม  แล้วควรใช้กี่ไมโครฟารัดดีครับ เปิดแล้วจะไม่ไหม้อะครับ 

แล้ว ถ้าใส่โช๊คฟิตเตอร์ได้ไหมครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ  ยี่ห้อ อะไรก้อได้ใช่ไหมครับ หน่วยมานเรียกว่าอะไร  สัญญาณรบกวนจะหายไหม

ขอบคุนล่วงหน้าครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 11:37:07 AM »

โดยหลักการแล้ว มันต้องทำงานร่วมกัน

L ให้ความถี่ต่ำผ่าน
C ให้ความถี่สูงผ่าน(ลงกราวด์)

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 06:47:37 AM »

จากลักษณะที่บอก น่าจะเป็น โช้ค  นะครับ และมี C ตัวเล็กๆต่อร่วมอยู่ภายในเป็นลักษณะวงจร RC Network
แล้วแพค รวมกัน
-เมื่อเปิดดัง ไฟฟ้ากระแสสูงตกคร่อมที่ขดลวด ทำให้เกิดความร้อน มันจึงไหม้ ครับ
- วิธีแก้ไม่ให้มันใหม้  คือ ไม่ต้องใส่ครับ เป็นอุปกรณ์ที่ทำให้กระแสไฟสูญเสียโดยใช่เหตุ แทนที่จะใหลผ่านสะดวก ก็ต้องมาดรอปที่  อุปกรณ์ตัวนี้
- ถ้าการเดินสายถูกต้องและการติดตั้งปรับจูน ถูกต้อง + อุปกรณ์เครื่องเสียง มีคุณภาพในภาคจ่ายไฟที่ดี
รับรองว่า ไม่มีเสียงรบกวน ครับ   

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์