เครื่องซักผ้า วาล์วน้ำทิ้งเปิดตลอด(น้ำไม่ยอมเต็ม) Toshiba AW-46s1e
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:16:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า วาล์วน้ำทิ้งเปิดตลอด(น้ำไม่ยอมเต็ม) Toshiba AW-46s1e  (อ่าน 7068 ครั้ง)
na1999
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 01:20:08 PM »

1.ผม check valve น้ำทิ้ง และ spring แล้ว ปกติ ไม่มีขยะอะไรไปขวาง ลูกยางไม่ขาด สปริงก็ยังดูดีไม่น่าเสีย

2.ไปเจอ motor drain(มอเตอร์น้ำทิ้ง) มันดึงค้าง ทำให้ valve น้ำทิ้งเปิดตลอด แม้กระทั่งปิดเครื่อง ก็ยังดึงเปิดท่อน้ำทิ้งไว้ตลอด

3.ผมเลยแกะ motor drain ออกมาดู (ถอด น๊อตเลย) มันก็เด้งกลับมาเป็นปกติ ผมก็เลยประกอบคืนแล้วใช้ได้เป็นปกติ แต่... ใช้ได้แค่ ถึงตอนรอบก่อนปั่นแห้ง

จากนั้นก็เป็นอาการเดิมอีก ผมก็เลยแกะมาดูอีก ก็เด้งกลับมาเป็นปกติอีก ใช้ได้ปกติอีก 3-4 ครั้ง (ปกติครบ ซัก1 ครั้ง จะต้องเปิดปิดท่อน้ำทิ้ง ประมาณ 4-5 ครั้ง)

ก็กลับมาเสียอาการเดิมอีก

4.ผมเลยแกะออกมาอีกคราวนี้แกะดูข้างในอีก จากนั้น motor drain ผมก็ไม่ดึงเปิดอีกเลย ทำให้น้ำไม่สามารถระบายออกได้อีกเลย (จากอาการเดิม ปล่อยน้ำทิ้งตลอด กลายเป็น น้ำไม่ยอมออก) 5555

ผมขอถามว่า

1. motor drain ของรุ่นนี้มีขายที่ไหน ราคากี่บาท ? ถ้าไม่มีใช้รุ่นไหนแทนดีครับ

2. มันเสีย motor drain อย่างเดียวหรือไม่ หรือ board เสียเลยทำให้ motor drain เสียไปด้วย (จ่ายไฟค้าง) ต้องตรวจสอบยังไง

3. motor drain ผมมันมี 3 ขา มีสายไฟ สีน้ำตาล แดง เทา ผมอยากรู้ว่าแต่ละขามันคืออะไร จะได้ check ถูกนะครับ

*หมายเหตุ motor drain ผมมันของ บ.sankyo รุ่น ntcf 14sea อะไรไม่รู้จำไม่ได้ยาวจัด made in japan (ไปหาใน web ไม่เจอรุ่นนี้แล้ว)
เครื่องซักผ้าผมเป็นแบบ ฝาบนนะครับ ประมาณ 9-10 ปีแล้ว

ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 07:36:11 PM »

มันเสียตัวที่ถอดออกมานั่นและ มีขายต้องเอาตัวอย่างไปชื้อที่อมร หรือจะลองช่อมก็ไม่ยาก ส่วนมากเสียที่
Diod และ C ค่า 400v/2uf ลองเ ปลี่ยนดู ต้องใส่สลิงให้ถูกนะครับ เอาใจช่วยแล้วกัน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ying
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 07:02:27 AM »

vอาการนี้ส่วนมาก capacitor กับ ไดโอด ค่า ความต้านทาน มันลีค คับ มันไม่คงทีคับ  เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์