หลอดไฟ ........ป้องกันการเสียหายของว๊อยซ์คอยล์เสียงแหลม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 06:09:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟ ........ป้องกันการเสียหายของว๊อยซ์คอยล์เสียงแหลม  (อ่าน 7565 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 01:05:49 PM »

เอามาให้ดูครับ    Wink

หลอดไฟ 24 โวลท์ 10วัตต์
           สำหรับใช้ในวงจรเน็ทเวิร์คเพื่อป้องกันการเสียหายของว๊อยซ์คอยล์เสียงแหลม

soundcheckthai
member
*

คะแนน6

เหงื่อไม่ออกไม่มีทางได้ตังหรอกครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 03:17:26 PM »

เอามาให้ดูแค่เนี้ย..............เอาวงจรมาให้ดูหน่อยท่านนิมิต ผมเคยทำใช้มีวงจรใช้TR 2-3 ตัวต่อร่วมกับหลอดแต่ปัจจุบันทำหนังสือวงจรหายไปแล้ว ขอรบกวนเอามาลงให้ดูหน่อย จะขอบคุณมากครับ Cheesy

SOUND ONLINE ชุมชน Sound Engineer 
แหล่งรวมความรู้สำหรับคนทำงานระบบเสียงPA 
http://www.soundonline.pantown.com/
Chath
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 07:58:28 PM »

อยากเห็น  การใช้งานครับท่าน......................  น่าสนใจครับ   Cool
ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:10:51 PM »

การทำงาน หากมีสัญญาณเข้ามาแรงไป จะทำให้ Tr 2N3055 นำกระแสครับ ทำให้แรงดันที่ Tweeter ไม่สูงเกินไปครับ
ส่วนกำลังที่ไม่ได้มาที่ Tweeter หลอดไฟก็รับกำลังไปครับ
ส่วน Watts ของหลอดไฟนั้นให้ลองใช้ครับ แต่ค่าจะอยู่ประมาณ 24V 20W ครับใช้สำหรับ Tweeter 4-8 Ohms ครับ หากต่ำกว่านี้ ใช้ลองเปลี่ยนใช้หลอดไฟที่ม Wattsสูงขึ้นครับ
ส่วนวงจรที่อยู่กับครอส ผมไม่ทราบครับ
ยังไงผิดถูกก็แนะนำด้วยครับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2007, 11:37:30 PM »

ผมเคยลองนะครับ....แต่ทำให้คุณภาพเสียงลดลง เสียงแหลมไม่ใสเท่าที่ควร.....หรือท่านใช้แล้วดีผมก็สนับสนุนครับ Smiley Smiley Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 11:47:51 AM »

เคยเห็นตู้ของ ประดิษฐ์เจริญ ซาว์ด ใส่หลอดไฟไว้ไม่มีวงจร Tr. เป็นตู้ มอนิเตอร์ แต่เสียงแหลมก็ยังขาดอยู่ไม่รู้ว่าแบบไหนจะใช้ได้ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 11:54:27 AM »

ถ้าลำโพงวัตสูง หลอดก็ต้องสูงตามลำโพงวัตต่ำ หลอดก็ค้องวัตต่ำครับ เนื่องจากหลอดวัตสูงจะทนกระแสได้สูงและโอมห์ต่ำ ถ้าหลอดวัตต่ำ โอมห์ก็จะสูงครับ ช่วยแก้ให้ตรงนี้แล้วกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 02:58:21 PM »

ผมเคยลองนะครับ....แต่ทำให้คุณภาพเสียงลดลง เสียงแหลมไม่ใสเท่าที่ควร.....หรือท่านใช้แล้วดีผมก็สนับสนุนครับ Smiley Smiley Smiley
ถูกต้องแล้วครับ คุณภาพมันลดลงครับ แต่ผมไม่เน้นคุณภาพอิอิ เน้นความอึดครับ

ถ้าลำโพงวัตสูง หลอดก็ต้องสูงตามลำโพงวัตต่ำ หลอดก็ค้องวัตต่ำครับ เนื่องจากหลอดวัตสูงจะทนกระแสได้สูงและโอมห์ต่ำ ถ้าหลอดวัตต่ำ โอมห์ก็จะสูงครับ ช่วยแก้ให้ตรงนี้แล้วกัน

ขอบคุณครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2007, 03:19:44 PM »

ลองดูตัวอย่างวงจรนี้นะครับ เป็นวงจรเน็ตเวิร์ค2ทาง ออกแบบไว้หลายปีแล้วครับ คุณสมบัติโดยคร่าวๆก็คือ เมื่อสัญญาณความถี่สูงมีความแรงมากกว่าที่กำหนด จะทำให้ curve ความถี่สูงมีความชันมากขึ้น ทำให้กระแสที่จะไปไหลผ่านไดร้เวอร์เสียงแหลมมีปริมาณลดลง ซึ่งจะลดโอกาสการขาดของว้อยซ์คอยล์ลง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์