ขอคิดเบาๆ..(2)..........หากผมขายบะหมี่กึ่งฯให้..พระฯ และเณร......ผมจะบาปไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:22:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคิดเบาๆ..(2)..........หากผมขายบะหมี่กึ่งฯให้..พระฯ และเณร......ผมจะบาปไหมครับ  (อ่าน 11504 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 01:53:42 PM »

ขอคิดเบาๆ..(2)..........หากผมขายบะหมี่กึ่งฯให้..พระ และเณร...ผมจะบาปไหมครับ

คือที่บ้านเป็นร้านขายของอยู่ติดกับวัด.....ครับ   ตกตอนเย็นเณรจะมาขอซื้อมาม่า(บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป)...ทุกวัน

....อยากรู้ว่า... 
1.ผมจะบาปหรือปล่าวครับ   ที่ทำให้เณร  และพระ  ฉันอาหารเย็น..... ผิดศีล  และอาบัติ

2.หรือว่าผมจะได้บุญครับ   ที่ทำให้พระ.....เณร  ไม่ปวดท้องหิ้วข้าว    น่าคิดจัง....

ขอคิดเบาๆ นะครับ Sad

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 02:32:20 PM »

ท่านเป็นฆราวาส เป็นพ่อค้า มีอาชีพค้าขายในสิ่งที่สุจริต ไม่บาป
พระหรือเณร ก็รู้พระธรรมวินัยอยู่แล้วถึงการฉันของเคี้ยวในเวลาหลังเที่ยง แล้วยังประพฤตินอกกฏ นั่นหละผิด แต่เป็นความผิดเล็กน้อยแสดงต่อหน้าสงฆ์(ปลงอาบัติ) แล้วก็หลุด แล้วครับ ถ้าไม่นอกกฏละเป็นการดีต่อตัวเอง
ญาณวุฑฺโฒ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 03:13:41 PM »

สวัสดีครับ ท่าน นิมิต  ผมเห็น ท่านตั้ง กระทู้ **ขอคิดเบาๆ 2 ** ผมอด กร๊ากๆๆๆ Wink ไม่ได้ ครับหัวเราะกันทั้งร้านเลย Cool  ผมขอคิดเบาๆกับท่าน ด้วยคน  อยู่ที่ว่าท่านนิมิต  ถวาย น้ำร้อน ด้วยหรือเปล่าต่างหากครับ ผมว่าคงจะไม่เป็นไรครับ ลองดูท่าน อื่นคิดเบาๆ บ้าง.....
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 03:23:06 PM »

สวัสดีครับ ท่าน นิมิต  ผมเห็น ท่านตั้ง กระทู้ **ขอคิดเบาๆ 2 ** ผมอด กร๊ากๆๆๆ Wink ไม่ได้ ครับหัวเราะกันทั้งร้านเลย Cool  ผมขอคิดเบาๆกับท่าน ด้วยคน  อยู่ที่ว่าท่านนิมิต  ถวาย น้ำร้อน ด้วยหรือเปล่าต่างหากครับ ผมว่าคงจะไม่เป็นไรครับ ลองดูท่าน อื่นคิดเบาๆ บ้าง.....
55 ท่านpkkel  ผมก็เอาหัวข้อท่านมาตั้งครับ

ผมไม่ได้ถวาย-น้ำร้อน-ครับ    แต่ให้ยืมกาต้มน้ำร้อนไป....ครับ    ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไรกัน  Wink
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 03:31:17 PM »

ท่านเป็นฆราวาส เป็นพ่อค้า มีอาชีพค้าขายในสิ่งที่สุจริต ไม่บาป
พระหรือเณร ก็รู้พระธรรมวินัยอยู่แล้วถึงการฉันของเคี้ยวในเวลาหลังเที่ยง แล้วยังประพฤตินอกกฏ นั่นหละผิด แต่เป็นความผิดเล็กน้อยแสดงต่อหน้าสงฆ์(ปลงอาบัติ) แล้วก็หลุด แล้วครับ ถ้าไม่นอกกฏละเป็นการดีต่อตัวเอง
ญาณวุฑฺโฒ

กราบนมัสการ   หลวงพี่ ชา   
-----------------
       ขอบพระคุณครับที่ให้คำชี้แนะ  ตอนที่ผมบวช  ผมพยายามเอาชนะการกินอาการเคี้ยวหลังเที่ยง
เป็นเวลา  10 วัน  ผมก็สามารถเอาชนะมันได้ครับ  ด้วยความคิดที่ว่า  เราบวชน้อยวัน  เราต้องอาบัติ  น้อยที่สุด  ในที่สุดผมก็คิดว่าผมทำได้ดีที่สุดแล้ว

ทุกเช้าหลังการทำวัตร เสร้จ ก็ปลงอาบัติทุกเช้า
 พระอาวุโสกว่า  บอกในวันๆนึง  เราอาบัติหลายเรื่องมาก   (แต่ผมก็ไม่ได้ศึกษามากเท่าไร ว่าการอาบัติ  มาจากอะไรบ้าง  ที่รุ้ไม่กี่อย่างเอง)
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 03:39:02 PM »

Sad ไม่เศร้าครับ       แต่กำลัง คิด อยู่ครับ ผมเห็นหลวงพี่ แถวๆบ้าน ท่านกลางวันท่านสร้างกำแพงปูน รอบวัด สร้างโบสถ์ศาลา ทำงานเป็นช่างไม้ ช่างปูนช่างเหล็ก ท่านขึ้นทำเอง เลยไม่ต้องจ้างช่างที่ใหนผมก็เห็นความลำบากของหลวงพี่ๆ หลวงพ่อ  ท่านก็คงจะมีบ้างละครับ อย่างที่ หลวงพี่eskimo_bkk ท่านว่า ขอนมัสการครับหลวงพี่ Smiley
sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 01:09:43 PM »

ใคร? ทำอะไร? ที่ไหน? เมื่อไหร่? "ดี-ชั่ว" จิตใต้สำนึก จะบันทึกไว้หมด จะมีผลใน"ยมโลก"...

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 01:13:35 PM »

ใคร? ทำอะไร? ที่ไหน? เมื่อไหร่? "ดี-ชั่ว" จิตใต้สำนึก จะบันทึกไว้หมด จะมีผลใน"ยมโลก"...

ทำไมต้องมีผลที่ ยมโลกครับ แล้วถ้าไม่ได้ไปที่นั้นละ ผลทั้งหมดหายไปหมดเลยเหรอ ?

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 03:17:41 PM »

นี่ แค่ขอคิดเบาๆ 2 ของท่าน นะท่าน นิมิต ครับ ผมว่าจะกลายเป็น  คิด ลึกๆ    ไปแล้ว ถึง "ยมโลก"เลย  ท่าน  sak2007 เอาจริงแฮะ  Smileyผมว่า มันก็จริงอย่าง ท่าน sak2007 ว่านะ เพราะว่า คิด ไง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 03:34:12 PM »

ก็คิดๆเบา(2) เองนะเนี่ย...... Sad

เดี๋ยว  ขอคิดเบาๆ(3)   ใกล้คิดออกแล้ว   ว่าแต่จะเอาเรื่องอะไรดี  ท่าน pkkel  ผมยกให้ท่านก่อน  สลับกัน   ขอแบบ เบาๆนะ
tonkla_mobile
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 05:05:32 PM »

เสริมต่อจากหลวงพี่ชา

อันที่จริงแล้วฆราวาสสามารถที่จะบอกปฎิเสธได้ถ้าเป็นสิ่งควร บาปไหมนี่อย่าไปคิดว่าบาปไม่บาปเลย
ดูที่ว่าควรไม่ควรดีกว่าครับ เราก็เท่ากับส่งเสริมนั่นแหละครับทั้งๆ ที่รู้ว่าผิดศีล

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 06:30:38 PM »

Sad ศาสนาพุทธของเราสอนให้มีเหตุมีผลหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ก็ต้องแก่ที่เหตุก่อนครับ เราเป็นพ่อค้ามีหน้าที่ค้าขาย หากปฏิเสธ ที่จะค้าขายเท่ากับเราผิดต่อหน้าที่ของเรา เช่นเดียวกับท่าน eskimo_bkk  ว่าไว้  มันคงไม่รายแรงอะไรมากมั้งครับ กับตรงกันข้าม เรามีหน้าที่ค้าขายแต่ไม่ขาย ผมว่าน่าจะผิด แบบตำรวจ ละการบฏิบัติหน้าที่ หากพระสงฆ์เสพกัญชา ตำรวจไม่จับอย่างนี้จะหมายความว่าอย่างไร ผมรู้สึกจะเริ่มเลอะเทอะไปใหญ่แล้ว สรุป  พระสงฆ์ผิด 100 % เพราะมีกฎของสงฆ์ซึ่งได้ละการปฏิบัติ หากทำไม่ได้ควรสึกออกมาเถอะครับ อย่าทำให้ศาสนาหม่นหมองกันอีกเลย พ่อค้าก็ควรค้าขายอย่างสุจริต ยุติธรรม ไม่โกง (นั้นก็คือ การค้ากำไรเกินควร ตายไปก็เอาไปไม่ได้ อันนี้ฟังจากเค้ามาอีกทีครับ ไม่เคยได้ปฏิบัติ และไม่อยากจะปฏิบัติยังต้องทำหน้าที่ของตัวเองในโลกนี้ไปก่อน)  Cheesy
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2007, 08:33:13 PM »

เรื่องแบบนี้คุยกันไม่จบหรอกครับ..
ร้านเองปฎิเสธไม่ได้หรอกครับ เพราะรู้แล้วว่าเป็นนักบวชไม่ใช่บุคคลทั่วไป
ที่ว่าเป็นพ่อค้าแม่ขายมีหน้าที่ต้องขายผมว่าไม่จริงครับ..มันอาจไม่ผิดกฏหมายแต่ผิดในเรื่องของนามธรรม
มันก็ไม่ต่างจากที่ถวายบุหรี่ทั้งๆ ที่ก็รู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดี แต่ก็ยังเห็นอยู่บ่อยๆ
หรือแม้แต่เอาเงินใส่บาตรนั่นก็เหมือนกัน

ถ้าเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีนอกจากพึ่งปฎิบัติในศีลและทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาแล้ว
ยังต้องสอดส่องช่วยกันดูแลด้วย ทุกวันนี้ที่สังคมสงฆ์เสื่อมส่วนหนึ่งก็มาจากตัวพุทธศาสนิกชนด้วย
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 07:16:48 AM »

**เอาเงินใส่บาตรนั่นก็เหมือนกัน** ส่วนนี้ก็ผิดด้วยหรือครับ  ท่านTongTang  ผมใส่บ่อยเลยครับ Smiley
member
*

คะแนน985

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2007, 11:52:27 PM »

**เอาเงินใส่บาตรนั่นก็เหมือนกัน** ส่วนนี้ก็ผิดด้วยหรือครับ  ท่านTongTang  ผมใส่บ่อยเลยครับ Smiley

อันนี้แล้วแต่ละบุคคลครับ แต่สำหรับผม ผมคิดว่าไม่สมควร
เคยใส่บาตรพระที่แม่ฮ่องสอนอยู่องค์หนึ่ง ตอนที่ไปท่องเที่ยว
ใส่องค์นี้อยู่หลายวันติดๆ จนวันสุดท้ายท่านกล่าวว่า โยมไม่ต้องใส่ทั้งหมดก็ได้ที่เหลือเก็บไว้กินเองเถอะ
คงเกรงว่าจะไปเบียดเบียนชาวบ้านจนเกินควร (ตอนนั้นแต่งตัวธรรมดามากๆ เพราะเวลาเที่ยวสมัยก่อนจะเซอมาก)
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:26:35 AM »

ผมเห็นว่า **พระคุณเจ้า**ปัจจุบันนี้ท่านต้องมีค่าใช้จ่ายเหมือนกัน เช่นว่า ค่าน้ำ ค่าไฟ โยมพ่อโยมแม่เจ็บใข้ อื่นๆอีก มาก เป็นต้นครับ ก็ต้อง การปัจจัยเหมือนกัน ครับ Smiley
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:28:34 AM »

นั้นเป็นค่าใช้จ่ายส่วนกลาง 

ส่วนที่ท่านให้ เป็นส่วนตัว  Tongue

pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:37:09 AM »

สวัสดีครับครู วัดที่แถวบ้านเป็นส่วนตัวครับเชื่อผมครับครูผมหากินกับ.............
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 08:19:02 AM »

Embarrassed Embarrassed Embarrassedคิดแง่บวก...ท่านคงซื้อไปให้ลูกศิษย์ฉัน..เอ๊ยรับประทานมั้งคะคุณ...พระต้องมีลูกศิษย์..ลูกศิษย์หิวท่านเลยสงสาร..อาหารเย็นก็ไม่มี..มาม่าไปแล้วกันนะลูก..อิๆๆๆคิดดูเถอะปกติมาม่านี่ตามวัดไม่ต้องซื้อนะ..เท่าที่เห็นคนจะถวายไว้มาก..นี่วัดบ้านคุณซื้อมาม่าน่ะ..อาหารคงขาดจริงๆ..ลูกศิษย์วัดเลยหิว.. Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

member
*

คะแนน985

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 02:39:01 PM »

ก็ว่ากันไปครับ นานจิตตัง 

แต่คงไม่ถึงกับเรื่องนี้นะครับ กำลังเป็นเรื่องเป็นราว..
พระสงฆ์ประท้วงภาพ "ภิกษุสันดานกา" ลบหลู่ศาสนา

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 06:30:25 PM »

ทำไมไม่คิดว่าหลวงพี่เอาไว้ฉันท์เช้าหรือเพล  Sad Sad Sad
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 07:47:46 PM »

Roll Eyes Undecided Cool Wink......คิดออกบอกมั่งนะ..รอๆๆฟังบทสรุป....อิๆๆแต่คนขายคงไม่บาปหรอก..เพราะผู้ชมยังเดาเจตนาพระไม่ออกเลย...พระเองก็ไม่ได้บอก..ถามลูกศิษย์ให้รู้เรื่องไปเลยอิๆๆๆๆ Angry Embarrassed
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 08:20:52 PM »

อย่าไปคิดอะไรมากครับ..............แค่คิดเบาๆ  Shocked

เรื่องของเรื่องคือ  ทุกเย็น   ......จะมาซื้อเป็นประจำครับ......

มันเป็นคำถามที่เกิดขึ้น  จากชีวิตของคนค้าขาย  ติดกับวัด   ยิ่งเป็นที่ชนบท  คงพบเห็นได้ง่ายครับ
    คนขายก็รู้จัก....ผู้ที่มาซื้ออยู่แล้ว

งานนี้ก็เลย  เก็บมาคิดเบาๆ  ว่า  จริงๆ  คิดว่าอย่างไรกัน
   Smiley

ผมว่า....มันไม่ได้บาปอะไรหรอก.....  เพราะว่าเราไม่ได้ผิดศีลธรรมตรงไหน......  สะท้อน  อีกมุมนึง  ออกมาคิดเล่นๆ  เท่านั้น

watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 09:35:27 PM »

เอาเป็นว่า..บะหมี่บาปแล้วกันอิๆๆๆใส่ชูรสเยอะ...ไม่คิดหนักหรอกอิๆๆๆคุณลูกนิมิต... Sad Cool Kiss
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 09:50:56 PM »

ครับ........... คุณครู   Smiley

จริงด้วยครับ....  ใส่ผงชูรสมากด้วย    ถูกต้องมากๆ  เลยครับ  บาปเต็มๆ  ครับ  Smiley

555  เจอตัวบาปแล้ว  ขอบคุณครับ Smiley
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 11:37:55 PM »

ดีใจด้วยที่มีส่วนช่วยให้เจอตัวบาป..นอกจากใส่ชูรสบาปแล้วนะ...เวลากินยังต้องทำปากแบะ..ยิ่งยืนยันได้เลยว่าบาป..เพราะบาป.งต้องทำปากแบะๆ..อิๆๆๆลองทำดิ...บาป..ดูดิปากแบะใหญ่เลย..555555>>>>ล้อเล่นเบาๆน่า...อ่ะให้ไก่ย่างถาดหนึ่งนะอิๆๆๆๆไก่ย่างไม่สวยเอาส้มตำตีก่า..อิๆๆๆ เอ..รูได้ไงว่าเป็นครู...
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 07:47:41 AM »

ดีใจด้วยที่มีส่วนช่วยให้เจอตัวบาป..นอกจากใส่ชูรสบาปแล้วนะ...เวลากินยังต้องทำปากแบะ..ยิ่งยืนยันได้เลยว่าบาป..เพราะบาป.งต้องทำปากแบะๆ..อิๆๆๆลองทำดิ...บาป..ดูดิปากแบะใหญ่เลย..555555>>>>ล้อเล่นเบาๆน่า...อ่ะให้ไก่ย่างถาดหนึ่งนะอิๆๆๆๆไก่ย่างไม่สวยเอาส้มตำตีก่า..อิๆๆๆ เอ..รูได้ไงว่าเป็นครู...
   55555..จริงด้วยครับ  เวลากินต้องทำปากแบะด้วย.....

ขอบคุณครับรูปส้มตำ  น่าทานแต่เช้าเลยครับ   เมื่อคืนพึ่งไปทานมา  ส้มตำแมงดา.....  บาปอีกแล้วคนขาย   ผมกินหมดจาน
    หาแมงดา  ไม่เจอ  มีแต่กลิ่นครับ  สงสัย  ตัวแมงดา  จะไปอยู่จานอื่น โต๊ะอื่น  Cry Cry

คุณวัชรี   เป็นครูหรือเปล่าครับ  ผมเข้าใจว่าใช่............. Smiley Smiley Smiley
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 01:47:09 PM »

ขอคิดเบาๆ..(2)..........หากผมขายบะหมี่กึ่งฯให้..พระ และเณร...ผมจะบาปไหมครับ

คือที่บ้านเป็นร้านขายของอยู่ติดกับวัด.....ครับ   ตกตอนเย็นเณรจะมาขอซื้อมาม่า(บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป)...ทุกวัน

....อยากรู้ว่า... 
1.ผมจะบาปหรือปล่าวครับ   ที่ทำให้เณร  และพระ  ฉันอาหารเย็น..... ผิดศีล  และอาบัติ

2.หรือว่าผมจะได้บุญครับ   ที่ทำให้พระ.....เณร  ไม่ปวดท้องหิ้วข้าว    น่าคิดจัง....

ขอคิดเบาๆ นะครับ Sad
สั้นๆ บาป ก็คือ ความไม่สบายกาย ไม่สบายใจ
คือ การคิดหรือพูดหรือทำอะไรที่ไม่ดี ที่ให้ผลเป็นทุกข์ ทั้งหลาย

พจนานุกรมพุทธศาสน์- ฉบับประมวลศัพท์

บาป
ความชั่ว ความร้าย ความชั่วร้าย กรรมชั่ว กรรมลามก
อกุศลกรรมที่ส่งให้ถึงความเดือดร้อน สภาพที่ทำให้ถึงคติอันชั่ว
สิ่งที่ทำจิตให้ตกสู่ที่ชั่ว คือ ทำให้เลวลง ให้เสื่อมลง

คิดเบา ๆ นะครับ Smiley
watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 11:17:36 PM »

โฮย...เบาแบบหัวบวมเลย...อิๆๆ.. Sadเข้าทางพระเข้าว่าเนี่ย...เอาเป็นว่าไม่มีใครบาปหรอกนอกจาก >:..แพะ... เพราะเกิดมาเป็น.. Cool Cool Cool...แพะรับบาปไง... Cool Cool Cool
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์