ความชื้นของน้ำมันคอม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 07:40:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความชื้นของน้ำมันคอม  (อ่าน 3054 ครั้ง)
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:32:45 AM »

มีเรื่องที่น่ากังวลพอสมควรเกี่ยวกับน้ำมันคอม  ไม่ว่าจะเป็น R12  134หรือจะเป็นR22
ก็อ่านและติดตามมาพอสมควรสำหรับความรู้ที่อาจารย์หลายๆท่านได้แนะนำผ่านทางเวปเล็กซาวแต่มันก็ยังไม่จบอีกเน๊าะวันนี้เลยมาขอความกระจ่างเพิ่มเติมด้วยยังไงช่วยอนุเคราะห์ด้วยครับ

1พี่ช่างท่านอื่นๆเคยมีการวัดหรือวิธีวัดความชื้นของน้ำมันคอมบ้างหรือเปล่าครับ  หรือว่าพอเห็นว่าน้ำมันใสและไม่เป็น   กรดเกินไปก็ใส่ไปได้เลย

2ในกรณีที่ว่า   แน่นอนที่ว่าเครื่องทำความเย็นบางเครื่องเกิดการรั่วขึ้นมาและทิ้งไว้ระยะเวลาพอสมควรที่จะให้ความชื้นจากภายนอกเข้ามา  และน้ำมันคอมก็มีความชื้นแน่นอนไม่มากก็น้อย   กรณีนี้รวมไปถึงเราไปได้คอมมาจากเพื่อนช่างด้วยกันหรือจากที่ไหนก็แล้วแต่.....แล้วก็ไม่สามารถที่จะรู้ได้ถึงการเก็บรักษาที่ผ่านมาก่อนถึงมือเรา   ถ้าเราเปลี่ยนน้ำมันคอมเป็นตัวใหม่เลยก็จบไป....แต่ถ้าเราคิดจะใช้น้ำมันตัวเดิมเนี่ย  ถ้าคิดตามแบบหลักการภูมิปัญญาชาวบ้านแล้วเนี่ย  โดยใช้วิธีการนำน้ำมันตัวนี้ไปตั้งตากแดด  หรือเอาไปตั้งไฟเพื่อไล่ความชื้น  หรืออาจจะเอาไปเข้าไปโครเวฟเนี่ยจะพอเป็นไปได้ไหมครับที่จะเป็นวิธีการที่จะสามารถที่จะใช้น้ำมันตัวเดิมโดยปลอยภัยจากความชื้นที่กล่าวๆกันมา

ยาวจังเลยน่ะครับ ฉงน

ตื่นๆๆๆๆ

patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 07:10:54 AM »

ปกติแล้วน้ำมันคอมที่อยู่ในแกลอนจะเปิดก็ต่อเมื่อต้องการใช้งาน ในบางชนิดที่ต้องเปิดแล้วใช้งานเลย แ่ต่บางชนิดก็สามารถเปิดไว้ได้นาน ส่วนหากกังวลในความชื้น ก็ใช้ ฮีตเตอร์ที่ติดกับคอมเพลสเซอร์ในการอุ่นน้ำมัน พร้อมทำการแว็คคั่ม เพื่อดูดความชื้น แต่ถ้าเป็นคอมที่รันระบบอยู่ปกติความชื้นจะไม่สามารถเกิดขึ้นได้หากระบบไม่รั่วไหลจนหมด แต่คอมตัวเล็กเช่นคอมบ้านไม่มีฮีตเตอร์ในการอุ่นน้ำมันหล่อ จึงจำเป็นที่ต้องแว็คคั่มเป็นเวลานานเพื่อระบบที่ดีครับ และเปลี่ยน Drier ช่วยอีกแรง
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:11:27 AM »

ดัดแปลงไดร์เออร์ตัวโตๆ ใส่สารดูดความชื้นเพิ่ม(เม็ดซิลิกา) แล้วเทน้ำมันคอมพ์ให้ไหลผ่าน จะกรองน้ำและความชื้นได้ด้วยวิธีง่ายๆครับ   HAPPY2!!
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 07:46:02 PM »

ขอบคุณอาจารย์เล็ก และท่านpatiwat_engi มากๆครับ   เผื่อๆไว้เป็นแนวทางต่อไปครับรวมถึงผู้ที่ศึกษาในส่วนของรายละเอียดเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเพื่อให้งานซ่อมออกมาดีที่สุดครับ  (ลดปัญหางานตีคืน  ไม่เอา)
เพราะถ้าพูดถึงงานซ่อมงานบริการแล้วก็มีอะไรที่แปลกๆที่มันนอกเหนือจากทษฎีอยู่บ้าง  บางที่แนวทางปฎิบัติก็ต่างจากทษฎี  หรือบางทีก็ทั้งทษฎีและปฎิบัติก็เป็นไปในแนวทางเดียวกัน  ยังไงก็ขอบคุณอาจารย์เล็กอีกครั้งนึงครับที่สละเวลาในการมาช่วยตอบกระทู้ของผม  รวมถึงอีกหลายๆท่าน  ที่ไม่ว่าจะเป็นปัญหาที่ยากหรือง่ายครับ THANK!! Smiley THANK!!

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์