เคลียร์ซับหมึก MP145 ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:30:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคลียร์ซับหมึก MP145 ไม่ได้  (อ่าน 6871 ครั้ง)
bethethm
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 07:38:55 AM »

คือว่าผม ใช้ทั้งโปรแกรม แล้วกดเอง ก้อยังไม่ได้ครับ เลย งง อยากถามพี่ๆ ทุกคน

เริ่มจาก

วิธีเคลียร์ซับหมึก
1. ปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Stop/Reset ค้างไว้ และตามด้วยปุ่ม ON/OFF ค้างตาม
3. ในขณะที่ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้ปล่อยมือจากปุ่ม Stop/Reset
4. ยังกดปุ่ม ON/OFF ค้างอยู่ ให้กดปุ่ม Stop/Reset อีก 2 ครั้ง เสร็จแล้วปล่อยมือจากปุ่มทั้ง 2 ปุ่ม
5. ไฟสีเขียวจะกระพริบสักพักแล้วจะหยุด <<<<<<<<<<<<<<<< ตรงนี้ละครับมันไม่หยุด มันจะกระพริบสลับกัน ระหว่าง ON/OFF กับ Alarm ประมาณ อย่างละ 10 กว่าครั้งแล้ว จะหยุดที่ ON/OFF สัก 2-3 วินาที (กด 4 ครั้งยังไม่มันเลย)
6. เมื่อไฟกลายเป็นสีเขียวค้าง กดปุ่ม Stop/Reset 4 ครั้ง
7. กดปุ่ม ON/OFF เพื่อปิดปริ๊นท์เตอร์ (บางทีอาจต้องกด 2 ครั้ง เพื่อปิด)
8. เปิดปริ๊นท์เตอร์ ก็จะใช้งานได้ตามปกติ

ส่วนเรื่องจะใช้ MPtool ให้เข้า service mode แล้วก้อติดตรงนี้เมื่อกันครับ ในโปรแกรม มองไม่เห็น Port เห็นเป็น unknown

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ขอบคุณมากครับ

kotan95
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:12:25 AM »

ลองรีเซตหมึกก่อน ถ้าเครื่องแจ้งว่าหมึกหมดจะไม่ยอมให้เคลียร์ซับหมึก
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 02:37:35 PM »

ลองแล้วใช้ได้ทุกครั้งเลยนะครับ จริงๆลองใหม่ครับ..
 Sad เยี่ยมมาก ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:20:35 PM »

ลองดูว่าตลับมีปัญหารึป่าวนะครับบางทีปัญหาอาจไม่ใช่ที่ซับหมึกเต็มแต่เป้นตลับเสียก้อได้นะครับ
bethethm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 06:20:00 PM »

ขอบคุณพี่ทุกคนนะครับ

ผมรองดูครับเปลี่ยนตลับสีเพราะว่าตลับสีเสีย พอใส่เข้าไปแล้ว โอ้โห ควันขึ้นเลย ตลับช๊อตแน่นอน (ตลับเราเอง) << รองใส่เครื่องอื่นโอเค ยังใช้ได้ รอดไป

พอรองดูเอาตลับเก่าใส่ไป (ตลับลูกค้าเพราะสีอยู่แล้ว เครื่องถามหาไม่เจอ)  ควันขั้นเช่นกัน ผมเลย งง เลยครับ ตลับเสียแล้วแน่นอนจะเอายังไงต่อดี

ถ้าเปลี่ยนตลับใหม่มา แล้วเกิดอาการช๊อตอีกหรือไม่ รบกวน พี่ๆตอบคำถามดีจะ ลุยหรือหยุด

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 07:31:04 PM »

อาการแบบนี้ไม่ใช่ที่ตลับแล้วครับน่าจาเป็นที่หน้าสัมผัสมากกว่านะครับเพราะใส่ไป 2 ตลับแล้วควันขึ้นทั้งสองตลับ แนะนำว่าลองดูก่อนว่าหน้าสัมผัสมีอะไรทำให้ช็อต แต่ถ้าเป็นผมเองจะหยุดทำต่อเพราะว่าไม่คุ้มที่จะแก้แล้ว
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:44:08 PM »

ทำความสะอาดหน้าสัมผัส ที่เครื่องก่อนครับ บางทีหมึกมันเลอะไปหมด  แน่ใจนะครับว่าควัน เพราะเคยเจอมันล้างตลับหมึก หมึกพุ่งออกมาเหมือนควันมาก

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์