ขอคำชี้แนะ: ติดตั่งแอร์ใหม่ด้วยตัวเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 06:19:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ: ติดตั่งแอร์ใหม่ด้วยตัวเอง  (อ่าน 11603 ครั้ง)
ooo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 02:32:09 PM »

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมรบกวนขอความรู้และคำแนะนำเกี่ยวการติดตั่งแอร์ด้วยตัวเอง คือ ผมมีความรู้พื้นฐานแค่ทางด้านอิเล็กทรอนิกส์ ส่วนทางด้านแอร์ ผมศึกษาจากในเวปบอร์ดนี้มาพักหนึ่งแล้วครับ และอยากจทำเองเพื่อจะได้เรียนรู้จากประสบการณ์ในทางปฎิบัติ แต่ติดตรงที่ผมไม่มี 1) เมนิโฟว 2) ปั๊มดูดทำศูนยากาศ 3) ที่เชื่อมท่อทองแดง มีแต่อุปกรณ์ช่างพื้นทางทั่วๆไป (สว่าน ไขขวง ฆ้อน ... และหัวใจ อิอิ)

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจตามนี้พอจะเป็นไปได้ไหมครับ คือ

- ผมจะไปซื้อ แอร์ ใหม่ (spilt type) ด้วยเข้าใจว่า แอร์ใหม่นี้มีการอัดน้ำยาทำความเย็นอยู่ในตัวอยู่แล้ว ที่ตัว คอนเดนเซอร์
- การติดตั่ง อีเวปพูเลเตอร์ กับ คอนเดนเซอร์ ตรง ท่อlow กับ ท่อhigh ที่มันบานแฟรไว้แล้ว (ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า หรือว่าต้องมาบานแฟร์เอง) ทำการไขน๊อตหัวบานแฟร์เข้าไปให้แน่นทั่งทาง low และ high แล้ว ทำการเปิดวาร์วเฉพาะ ด้านhigh แล้ว เอา เข็มแทงที่ serviceวาร์ว ตรงด้าน low (ไม่รู้ว่ามีให้หรือเปล่าแต่ถ้าไม่มีใช่วิธี คายน๊อตที่หัวบานแฟร์ด้าน low แทน) สัก 4-5 ที สังเกตุจนน้ำยาแอร์พุ้งออกมา (เป็นการไล่อากาศที่อยู่ก่อนหน้า โดยให้น้ำยาแอร์เคลื่อนที่เข้าไปแล้วออกจากระบบ ผ่านท่อhigh->อิเวปพูเลเตอร์->ท่อlow) หลังจากนั้น ก็เปิดวาร์ว ด้าน low เป็นอันเสร็จ

ไม่ทราบว่าวิธีดังกล่าว นั้นใช่งานได้หรือเปล่า มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ คือผมพยายามเหลีกเลียง การต้องใช่เครืองปั๊มดูดศูนยากาศ, เกจเมนิโฟว์วัดความดัน, แคลมป์มิเตอร์วัดกระแส นะครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 03:13:15 PM »

วิธีที่คุณบอกมานั้นส่วนมากช่างจะไม่ทำกันนะครับเพราะมีผลเสียหายกับคอมเพรสเซอร์ได้แอร์นั้นดุง่าย
นะแต่ก็ทำยากเหมือนกันจะมีรายระเอียด
เช่นเดินท่อนำยาแล้วก็สายไฟตรงนี้ต้องมีประสบการบ้างครั้งถ้าต่อสายไฟผ่านพวกตัวตัดไฟจะมีปัญหา
ไฟดับทั้งบ้านตลอดทางที่ดีควรจ้างช่าง
ค่าติดต้ง2000บคุมกว่านะครับ
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 07:08:19 PM »

สำหรับผู้ัไม่มีประสบการณ์ในการติดตั้งแต่มีใจอย่างคุณ ที่ได้อธิบายวิธีการทำมา ก็ โอเค นะครับ ใช้ได้ เหมือนช่างบางคนที่ทำงานรวกๆ  โดยไม่มีการเวคคัมอากาศ  มันก็ใช้งานได้  เย็นเหมือนกันแต่ในระยะยาวอาจมีปัญหาเรือ่งตันระบบ  ระยะยาวแค่ไหนก็แล้วแต่ดวงระครับ         
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 08:22:07 PM »

ขอแนะนำนะครับ.........
การจ้ำไฟเพื่อใช้งานเครื่องปรับอากาศที่ถูกต้องครับ......... 

ส่วนบ้านที่ไม่มีตู้ โหลดเซนเตอร์ ( ใช้คัทเอาท์ )

ควรจ้ำไฟ จากสายเมน.....ที่เข้ามายังคัทเอาท์บ้าน   ไม่ควรจ้ำไฟออกจากเต้ารับ ( ปลัก ) ครับ............
เพราะว่าแอร์เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าประเภทมอเตอร์ ใช้ไฟมาก........  ถ้านำมาต่อกับเต้ารับเนี่ย... อาจทำให้สายไฟไหม้ได้
เพราะว่าเต้ารับจะต้องเสียบเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดอื่นๆ อีก...........

ถ้ามีตู้โหลดเซนเตอร์...... ก็ให้ต่อเข้ากับเซอร์กิตเบคเกอร์ย่อย  ได้เลยครับ........
เลือกขนาด A ให้เหมาะสมกับแอร์..........
ooo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:53:01 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำ,

รบกวนถามอีกนิดว่า ถ้าเป็นแอร์ใหม่ที่มีน้ำยาแอร์ให้มาด้วยจากโรงงาน เวลาติดตั่งมีขั้นตอนการทำ  แวคคัม เหมือนกับการติดตั่งแอร์เก่า หรือเปล่าคับ
คือผมสงสัยว่ามันมีน้ำยาอยู่ใน condensing อยู่แล้ว พอทำการต่อท่อ ที่ low และ high ก็ทำการ แวคคัม เฉพาะส่วน evap แล้วค่อยปล่อยน้ำยาจาก
condensing เข้าสู้ evap ใช่หรือเปล่าคับ

ขอบคุณครับ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 10:44:50 PM »

แอร์เก่าหรือใหม่ก็ต้องแวค ทุกครั้งครับ ท่านไม่มีเกจน์แต่ปล่อยน้ำยาไล่ระบบเอา มันรั่วนิดๆท่านไม่รู้เย็นได้ 3 วันแล้วจะแก้ยังงัยครับ  หิว
naysutee
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:17:39 PM »

ส่วนมากจะเป็นแอร์เบอร์5นะครับที่มีน้ำยาในคอนเด็นซิ่ง  และหัวแฟร์ต้องบานแฟร์เองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์