CLASS A
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 11:13:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CLASS A  (อ่าน 5727 ครั้ง)
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 02:21:17 PM »

หากเคยฟังแอมป์ class a ท่านว่าเสียงมันเป็นยังไง  ....ในแนวคิดของท่าน...แล้วใช้ลำโพงอะไรจึงจะเหมะสม   (ขอเป็นโซลิตเสตจ  หลอดมันง่ายไป หาฟังง่าย )  ... ไม่เอา

pratanto
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:39:03 PM »

มีรูปที่เป็นของตัวเองบ้างไหมครับช่วยเอามาเล่าให้ฟังหน่อย..ดีกว่าไปๆมาๆกับกระทู้อื่นๆแล้วไม่มีประโยชน์อะไร  ผมไม่อยากดูคำตอบแบบว่างปล่าวเสียเวลาค้นหา  เพราะที่ผมดูเวบนี้มันมีความรู้มากมายแต่มาเจอคำตอบคุณผมเริ่มถอดใจ   มีคนอยากได้ความรู้อีกมากมายคุณช่วยเอามาเล่าหน่อยขอร้อง
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 05:04:29 PM »

แนวคิดผมนะ จะเล่นคลาสเอ ทั้งทีผมแนะนำให้ใช้ลำโพงที่ดีสุดขั้วไปเลย แต่ไม่ใช่จะดีแต่ลำโพงอย่างเดียว ต้องรวมไปถึงแหล่งจ่ายสัญญาณดีๆๆ ใช้สายทีมีคุณภาพ แผ่นที่ผ่านการอัดมาดีๆๆ และที่สำคัญปรีทีใช้ก็ควรจะเป็นปรีแบบแฟลต แล้วรับรองว่าท่านจะตกตะลึงกับเสียงที่ชัดเจน เป็นตัวเป็นตน และเป็นธรรมชาติ
แต่ที่สำคัญ งบประมาณที่ต้องใช้นั้นบอกได้คำเดียวว่า สุดกู่เลยและครับพี่น้อง

ส่วนเรื่องหลอดที่บอกว่ามันง่ายไปนั้น ผมไม่ขอออกความคิดเห็นครับ แต่ถ้าพูดถึงในแง่ของเสียงแล้วบอกได้คำเดียว ว่าใสกระจ่างชัดแจ้งเสียงจริงเลย แต่ติดข้อเดียวในเรื่องของเสียงทุ้ม
ที่ไม่ค่อยกระชับกระเชงเท่าไรนัก

ว่างๆๆผมจะเอาลำโพงที่เหมาะกับแอมป์พวกนี้มาให้ดูนะครับ
kof
member
*

คะแนน13

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:48:05 PM »

อืม......ครับส่วนใหญ่เป็นแอมป์นอกทั้งนั้นเลย......              ขออนุญาติ ออกความเห็นแบบ   นักฟังหูทองเลย      แนวทางของแอมป์ class a ทำมาเพื่อลดความเพี้ยนของวงจร   และนำสิ่งที่เป็นจริง   ถ่ายทอดออกมา      ไม่ว่าทางโรงงานจะบันทึกเสียงมาอย่างไรลงแผ่น   cd  แผ่นเสียง   เทบคลาสเสต    dvd      แอมป์ที่ดีนั้นจะต้องถ่ายทอดเสียงที่บันทึก จากแผ่นนั้น  ออกมาให้เที่ยงตรงมากที่สุด   โดยไร้การปลับแต่ง   มิใช่ใกล้เคียงธรรมชาติ    แต่เป็นใกล้เคียง กับต้นฉบับเดิม     ไม่ว่าจะเป็นปรีแอมปื   แฟรท   ด้วย (มัจะเขียนว่า  LINE  PREAMP)   มีโวลุม่แค่ตัวเดียว  เป็นปรีหลอด ก้ด้วย  ส้วนใหญ่ในวงจรหลอดมักจะเป็น class a ทุกวงจร   อาจหาใช้งานและฟังใด้ ยากในแบบ  โซลิตเสตรจ      หากถามว่าลำโพงที่เหมะกับ  class a  ที่เคยใช้แล้วเสียงดี   เป็นลำโพงที่  กินวัตร  (db .ตำๆ)                       (หากจะถามเกียวกับแอมป์หลอดก็ลงใด้เลยครับ.....ใว้เป็นแนวทาง  ต่อไปครับ Cheesy ขอบคุณ                 มีหลอดขาย   ครับ                              

apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 11:22:06 PM »

เห็นด้วยกับ คุณ kof ครับ 
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 11:33:06 PM »

ส่วนเรื่องการวางตำแหน่งลำโพง ก็สำคัญมากไม่ควรที่จะมองข้ามอย่างเด็ดเลยครับ
ผมมีข้อแนนะนำดีๆๆครับ

1.คุณชอบฟังเพลงแนวไหนครับ ถ้าชอบฟังเพลงร้อง,Jazz,เพลงบรรเลง

สบายๆแล้วละก็ ไม่ต้องขยับลำโพงให้เข้าใกล้ผนังมากนักก็ได้ครับ รูปวง

จะได้ไม่เสีย และจะได้รักษามิติในการฟังเพลงแบบที่คุณชอบเอาไว้ไง

ละครับ

2.แต่สำหรับผมฟังเพลงหลายแนวครับ เริ่มต้นจากการฟังเพลง Rock มา

ก่อนตอนนี้ก็ยังฟังอยู่แต่เพิ่ม Jazz เข้าไปด้วย ก็เลยต้องการลำโพงที่มี

ปริมาณของเสียงเบสมากพอสมควรครับ

(ผมว่าเสียงเบสเป็นเสียงที่มีพลังและมีสเน่ห์นะครับ)

3.ลองขยับลำโพงเดินหน้าถอยหลัง ซ้ายบ้างขวาบ้าง ให้เหมาะสมกับแนว

เพลงของคุณดูนะครับ อาจจะเหนื่อยและเมื่อย แต่พอกลับมานั่งฟังเสียง

ที่มันดีขึ้นแล้ว ไม่รู้นะ ผมว่าผมหายเหนื่อยนะ หลังจากที่ลองขยับลำโพง

อยู่เกือบสว่าง

4.ขอเพิ่มนิดนึงนะครับตรงนี้สำคัญและส่งผลต่อเสียงเอามากๆ

" ให้ระดับทวีตเตอร์อยู่แนวเดียวกับหูเรา ณ ตำแหน่งนั่งฟัง "

ให้จงได้นะครับ เลือกขาตั้งลำโพงที่เมื่อตั้งตัวลำโพงแล้วให้ได้ระดับดัง

กล่าวนะครับ

5.แล้วคุณจะเห็นถึงความแตกต่างครับ ลองหาเวลาทำดูนะครับเหนื่อย

หน่อยในตอนแรกแต่สุขใจในภายหลังครับ

ตอบคุณ kopman นะครับ

เป็นไปอย่างที่คุณเตือนจริงๆครับ ถ้าขยับลำโพงชิดผนังด้านหลังมากเกิน

ไปเบสจะอื้ออึงเต็มห้องไปหมดเลยครับ

Tips..

อย่าเอาความทรงจำแบบที่เราเคยได้ไปฟังเพลงๆเดียวกันแต่พ่วงซับมา

เทียบกับการฟังแบบ 2ch.เด็ดขาดนะครับ เพราะเบสในย่านลึกๆนั้นลำโพง

วางหิ้งคู่เล็กๆคู่เดียวไม่สามารถครอบคลุมไปถึง แต่ปริมาณเบสแค่ไหนที่

คุณพอใจและเหมาะกับแนวเพลงของคุณเท่าที่ลำโพงของคุณให้ได้นั้น

ต้องลองขยับลำโพงดูอย่างเดียวครับ
kof
member
*

คะแนน13

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 07:25:15 PM »

Cheesy Cheesyอย่าเอาความทรงจำแบบที่เราเคยได้ไปฟังเพลงๆเดียวกันแต่พ่วงซับมา

เทียบกับการฟังแบบ 2ch.เด็ดขาดนะครับ เพราะเบสในย่านลึกๆนั้นลำโพง

วางหิ้งคู่เล็กๆคู่เดียวไม่สามารถครอบคลุมไปถึง แต่ปริมาณเบสแค่ไหนที่

คุณพอใจและเหมาะกับแนวเพลงของคุณเท่าที่ลำโพงของคุณให้ได้นั้น

ต้องลองขยับลำโพงดูอย่างเดียวครับ                        ผมเห็นด้วยหากเคยฟังจากการพ้วงซับมันไม่เหมาะ กับการฟังเพลง มันเหมาะกับการดูหนังมากกว่า   

kof
member
*

คะแนน13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 08:03:12 PM »

วงจร เอาท์พุต คลาส เอ    บุคลิกของเสียง  หวานใสมีชีวิตชีวา คล้ายหลอด    แต่การใช้คลาส เอ  กับทรานซิตเตอร์ นั้นทำใด้ยากเพราะ   ปัญหาความร้อนของทรานซิตเตอร์ จนพัง และอิกอย่าง คือภาคจ่ายไฟที่ ทรงพลังอย่างมหาสาร จึงไม่แปลกใจที่ แอมป์  ราคาแพงที่สุด เป็นโซลิดเสตรจ แถบทั้งสิ้น Smiley Embarrassed 

apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 09:00:55 PM »

น่าน้อยใจจัง มีแต่คนดูแต่ไม่ค่อยมีใครออกความคิดเห็นเลย
tigerfx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 09:32:50 PM »

ลำโพงของท่านท่าทางเสียงดีนะครับ ใช้ดอกอะไร
kof
member
*

คะแนน13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 12:24:42 PM »

ต่อ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์