ขอทราบวิธีเติมหมึก epson T11 ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 03:05:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีเติมหมึก epson T11 ครับ  (อ่าน 22382 ครั้ง)
prachakps
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:27:23 PM »

Roll Eyes  Roll Eyes Roll Eyes ตอนนี้ตลับหมึกที่ติดมากับเครื่องหมึกสีดำหมดแล้ว   และสีอื่นๆก็กำลังจะหมดเหมือนกัน

อยากให้ท่านผู้รู้แนะนำวิธีการเติมหมึกให้หน่อยครับ ถ้ามีรูปแสดงด้วยก็จะยอดเยี่ยมมากเลยครับ   

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 02:34:44 PM »

เจาะรูตามที่สายน้ำหมึกไหลเข้าตลับครับ แล้วก็เติมตามสีได้เลยครับ
ห้ามใช้หมึก ยี้ห้ออื่นมาเติมนะครับ เพราะน้ำหมึกแต่ละยี้ห้อคุณสมบัติต่างกันครับ อาจจะทำให้หัวพิมพ์กลับบ้านเก่าก่อนวัยอันควร
epson << ใช้epson
canon << ใช้ canon
robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 02:35:46 PM »

เจาะรูตามที่สายน้ำหมึกไหลเข้าตลับครับ แล้วก็เติมตามสีได้เลยครับ
ห้ามใช้หมึก ยี้ห้ออื่นมาเติมนะครับ เพราะน้ำหมึกแต่ละยี้ห้อคุณสมบัติต่างกันครับ อาจจะทำให้หัวพิมพ์กลับบ้านเก่าก่อนวัยอันควร
epson << ใช้epson
canon << ใช้ canon
px4-012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 11:53:58 PM »

ใช้แบบแทงค์ตามภาพข้างบนนั่นแหละครับ
ถ้าเป็นแบบตลับแท้ยังไม่เคยลองเติมครับ
งบลงทุนก็จะอยู่ที่ประมาณ  1000  บาท  ครับ  แต่แนะนำให้ใช้เป็นหมึกดูราไบร์ทดีกว่าครับ  เพราะหากใช้ตลับที่ติดมากับเครื่องแล้ว  พอใช้แทงค์เราไปใช้หมึกธรรมดาเติม  ก็เสี่ยงที่จะทำให้หัวพิมพ์ตันได้ครับ  ส่วนรายละเอียดหมึกก็ตามดูได้ที่  www.siamitc.com  ครับ

เทคนิคในการติดแทงค์รุ่นนี้ไม่ให้มีปัญหา  มีดังต่อไปนี้ครับ
1.ที่ตัวแทงค์ปิดจุกเล็ก  เปิดจุกใหญ่  เติมหมึกลงไปจนครบทุกสี
2.ดึงจุกสีขาวที่ตัวตลับออกค่อยๆใช้เข็มฉีดยา(ถอดเข็มออกก่อน)ดึงอากาศขึ้นมา  แล้วน้ำหมึกจะไหลมาตามสายลงที่ตลับ  ทำซ้ำจนได้ปริมาณน้ำหมึกที่ตัวตลับ
3.ปริ้นงานจนเครื่องฟ้องว่าหมึกหมดจึงทำตามขั้นตอนเหมือนเปลี่ยนตลับหมึกปกติ
4.เมื่อตลับหมึกเลื่อนมาตรงช่องเปลี่ยนตลับหมึกแล้ว  ถอดปลักออก
5.ติดตั้งแทงค์ตามภาพที่หาดูได้จากอินเตอร์เน้ตทั่วไป  ส่วนของผมยังไม่มีภาพให้ดูครับ  ส่วนใหญ่เป็นงานด่วนไม่ค่อยได้ถ่ายเก็บไว้
6.เสียบปลักกลับเข้าไปเหมือนเดิม  ดูว่าเครื่องฟ้องอีกไหม  ถ้าฟ้องก็กดรีเซ็ตบนตลับครับ 
แรกๆอาจมึนครับ  แต่ลองทำดูสนุกมาก  แถมได้ตังค์อีกถ้าคนข้างบ้านขอให้ติดตั้งให้

ถ้าจะซื้อแบบสำเร็จเอาไปลงไดรท์แล้วใช้ได้เลยผมก็มีขายครับ  ทั้งเครื่องและแทงค์  ชุดนึงก็  2450  บาท  (หมึกดูราไบร์ท)  ส่งฟรีทั่วประเทศครับ  โทร 085-6719264  รับรองใช้กันจนลืม   ปล.รุ่นนี้อย่าพิมพ์งานหนักมากครับหัวพิมพ์บอบบาง   ควรพิมพ์ครั้งละ  5 - 10  แผ่นแล้วหยุดพักค่อยสั่งพิมพ์ใหม่  และไม่ควรพิมพ์ต่อเนื่องนานๆครับ

ให้และแบ่งปัน  ดีกว่าขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์