อยากทราบเหตุผล ในการต่อหลอดไฟคร่อมฟิวส์ ครับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:36:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเหตุผล ในการต่อหลอดไฟคร่อมฟิวส์ ครับผม  (อ่าน 4713 ครั้ง)
asnai
member
*

คะแนน7

จะเจริญต้องเคารพครูบาร์ อาจารย์

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:19:03 AM »

ก่อนอื่น ขอสมมุติว่า ผมซ่อมทีวีอยู่ 1 เครื่องแต่มีปัญหาอยู่ว่าวงจรที่ภาคจ่ายไฟช๊อตอยู่ ผมได้ซื้อ TR หรือ STRมาเปลี่ยน แต่ก็ช๊อตอีก ผมอยากรู้ว่า
1.ถ้าเอาไฟต่อแทนฟิวส์ถ้าไฟสว่างค้าง แสดงว่า................
2.ถ้าไฟติดแล้ว หรี่ลงเลื่อยๆ แสดงว่า...........................
3.ถ้าคร่อมหลอดไฟแทนฟิวส์แล้ว TR กับ STR จะช๊อตหรือไม่
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่าน ที่กรุณา สำหรับช่างมือใหม่ Cheesy

iowa_noare
member
*

คะแนน4

No Pain. No Gain.

iowa_noare@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:36:15 AM »

ไม่ใช่อาจารย์ครับ เป็นลูกศิษเหมือนกันครับ
ขอตอบเป็นข้อๆละกันครับ
1.ถ้าไฟสว่างค้าง แสดงว่า วงจรยังโหลดอยู่ หลอดไฟเลยกระแสแทนจึงสว่าง ถ้าใส่ฟิวส์ รับรอง บึ้ม!
2.สว่างแล้ว หรี่ลงเรื่อยๆ แสดงว่า วงจรสวิมชิ่งเริ่มทำงาน เลยดึงกระแส หลอดไฟจึงหรี่ลง แต่ถ้าหลอดหรี่ลงแล้วสว่างวูปขึ้นมาอีก แสดงว่าหลอดที่คร่อม watt ยังน้อยอยู่ให้เพิ่มหลอดขนานเข้าไป
3.ถ้าวงจรยังไม่ชัวร์ ก็ให้คร่อมหลอดไว้ตลอดดีกว่าครับ อาจจะช่วยได้หน่อย แต่ถ้าหลอดสว่างอย่างน่ากลัว ให้ถอดปลั๊กแล้วไล่หาตัวเสียก่อนดีกว่าครับ ป้องกัน STR หรือTR กลับบ้านเก่า
      ทั้งหมดนี้ตามความเข้าใจของผมครับ ยังไง อาจารย์ช่วยชี้แนะให้ด้วยครับ
asnai
member
*

คะแนน7

จะเจริญต้องเคารพครูบาร์ อาจารย์

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 12:39:42 PM »

คำตอบที่ได้อ่านเป็นประโยชน์มากๆ ครับสำหรับช่าง มือใหม่หัดถอด ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
GHOSTBABY_M
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:07:30 PM »

-ก่อนจะเปิดไฟเข้าครื่อง ให้ดึงสายดีเก๊าก่อน
 ถ้าเราไม่ถอดสายดีเก๊ามันจะสว่างนานแล้วค่อยหรี่ลง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์