ขอวิธีต่อแอมป์คลาสดีหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:22:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีต่อแอมป์คลาสดีหน่อยครับ  (อ่าน 11464 ครั้ง)
yingbit
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:08:57 PM »

อยากรู้วิธีต่อแอมป์คลาสดีหน่อยครับไม่รู้ว่าต่อเหมือนแอมป์ธรรมดาหรือเปล่าเห็นคนขายบอกว่าสายไฟไม่ต้องผ่านฟิวส์ถ้าผ่านฟิวส์แล้วจะพังให้เดินไฟตรงจากหม้อแบตเลยผมเลยสงสัยว่าตกลงต้องต่อยังไงกันนี้               ขอให้ผู้มีประสบการณ์ช่วยด้วยครับไม่กล้าต่อเลย ไม่เอา

asnai
member
*

คะแนน7

จะเจริญต้องเคารพครูบาร์ อาจารย์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 08:54:26 PM »

แอมป์คลาสดีก็เหมือนแอมป์ทั่วไปครับมีหน้าที่ขยายเสียงแต่แอมป์คลาสดีเน้นขยายความถี่ต่ำซึ่งส่วนมากจะนำไปใช้กับลำโพงซับ ขอบคุณการต่อเราสามารถต่อผ่านฟิวส์ได้ครับแต่ต้องผ่านมาจากหม้อแบตโดยตรงน๊ะครับธรรมดาแอมป์ก็มีฟิวส์มากับเครื่องเพื่อป้องกันตัวมันเองอยู่แล้วครับแต่ใส่ป้องกันจากแบตก็ปลอดภัยยิ่งขึ้นครับแต่สายไฟควรมีขนาดใหญ่หน่อยนะครับ
gengnoppadol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 11:35:25 PM »

รบกวนเปลี่ยนร้านที่จะซื้อก่อนอันดับแรกเลยครับ(เอ๊ะ หรือว่าซื้อมาแล้ว) แล้วผมถามหน่อยว่า ระหว่างมีฟิวส์กับไม่มีฟิวส์จะเลือกอันใหน
ใส่ฟิวส์เพิ่มอีกตัวมันจะทำให้แอมป์พังได้ยังไง เวลาไฟช็อตสายไฟขาดหรือฟิวส์ขาด แอมป์ทุกตัวต้องต่อผ่านฟิวส์ครับ และควรเป็นฟิวส์แบบ ANL ครับ ไฟจะได้ผ่านได้เต็มที่ เพราะแอมป์คลาสดีต้องการกระแสไฟสูง สายไฟก็เส้นใหญ่ๆเอาแบบยัดรูแน่นๆ ส่วนสายกราวด์ขนาดต้องเท่ากับสายไฟบวกครับ
ไว้เท่านี้ก่อน รอท่านอื่นต่อ...
yingbit
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 08:27:39 AM »

ซื้อมาแล้วครับตอนนี้ต่อเสร๊จแล้วอะไม่เห็นเป็นอะไร  อ่อแล้วฟิวส์ ANL เป็นแบบไหนครับไม่เคยเห็นครับราคาประมาณเท่าไหร่ครับจะได้ซื้อถูก ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
2jj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:16:25 AM »

แต่แอม ของผมไม่เห็นมีฟิวส์เลยละครับ Bos-HE3900D นะครับงง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:32:38 AM »

ฟิวส์ ANL เป็นอย่างในรูปครับ มีหลายรุ่นหลายแบบ ข้อดีคือ เนื่องจากใช้น๊อตขันอัดที่ตัวฟิวส์เข้ากับฐานรองฟิวส์
ทำให้กระแสไฟไหลผ่านได้ดีกว่าฟิวส์ธรรมดาทั่วไป ส่วนเรื่องราคา ของผมซื้อมาเหมือนในรูป 850 บาท ที่บ้านหม้อ แยกฟิวส์ 2 ชุด มีที่วัดโวลท์ในตัวด้วย

member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 10:40:51 AM »

ส่วนของคุณ 2jj ที่บอกว่าไม่เห็นฟิวส์ ผมคิดว่าน่าจะอยู่ด้านในเครื่องครับ เพราะตามสเปกของเครื่องระบุว่าใส่ฟิวส์ไว้ 200 แอมป์ ลองดูตามรูปครับ
yingbit
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:38:59 PM »

แต่ถ้าไม่มี วัดโวลท์ น่าจะถูกกว่าไหมไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 08:31:49 PM »

ใช่ครับไม่มีวัดโวลท์ถูกกว่า และก็มีแบบฟิวส์ตัวเดียวก็มี ราคาก็ลดหลั่นกันไป แล้วแต่รูปแบบและก็ยี่ห้อครับ จัดไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์