ขอถถามเรื่องคอมเพรสเซอร์แอร์หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:04:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถถามเรื่องคอมเพรสเซอร์แอร์หน่อยคับ  (อ่าน 3580 ครั้ง)
samtaea50
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 02:00:27 AM »

(ผมไม่มีความรู้เรื่องแอร์ไม่รู้ว่าาจะใช้คำถามถูกหรือเปล่านะคับ)
เมื่ออุณภูมิในห้องสูงกว่าที่ตั้งไว้คอมเพรสเซอร์(ผมหมายถึงตัวที่อยู่ภายนอกห้อง)จะทำงานใช่ไหมคับ
แต่ผมอยากจะทราบว่าาเราสามารถที่จะทำวงจรตัดการทำงานแล้วหน่วงเวลาซักครู่แล้วค่อยให้ทำงานได้หรือป่าวคับ
ถ้าทำได้เราจะตัดตรงไหนอย่างไรขอคำแนะนำหน่อยนะคับ
**คือผมคิดทำโปรเจคได้แนวคิดมาจากอาจารย์ว่าเมื่อแอร์หลายๆตัวมีการทำงานพร้อมกันจะมีการใช้กระแสสูงมากถ้าเราสามารถทำให้แอร์แต่ละตัวทำงานไม่พร้อมกันก็จะช่วยลดค่าไฟได้เลยคิดจะทำการหน่วงเวลาไม่ให้มีการทำงานพร้อมกันไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่าคับ**

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 06:58:00 AM »

ทำได้ครับ  ถ้าแบบง่ายๆก็ตั้งอุณหภูมิของแอร์(เทอร์โม)แต่ละตัวที่อุณหภูมิต่างกันครับ  แต่ถ้าต้องการหน่วงเวลาก็ทำได้ครับและต้องดูว่าคอนเด็นเซอร์(ตัวที่อยู่ภายนอกห้อง)มีแม็กเนติกหรือไม่ ถ้ามีแมกเนติกก็ง่ายครับ ก็ใช้ไทม์เมอร์ตัดต่อตรงไฟเลี้ยงคอล์ยแมกเนติก  แล้วก็ตั้งเวลาหน่วงได้ตามใจเลยครับ   แต่ถ้าเป็นแอร์ที่ไม่มีแมกเนติกในตัวที่อยู่นอกห้อง  ก็ทำแบบเดียวกันครับแต่ต้องไล่วงจรกลับเข้าไปที่ตัวแฟนคอล์ย(อยู่ในห้อง)แล้วตัดวงจรเลี้ยงคอล์ยรีเลย์ที่จ่ายไฟมาเลี้ยงคอมออก แล้วใส่ไทม์เมอร์ตั้งหน่วงเวลารีเลย์จ่ายไฟคอมตัวนี้ได้เลยครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 07:36:02 AM »

ถ้าจะไม่ให้พร้อมกัน ควรใช้เทอร์โมสตัทเพียงตัวเดียวแล้วใส่ Timer delay ให้คอมแต่ละตัวทำงานต่างกันทีละตัว ไม่งันยังมีโอกาศเดินพร้อมกันได้ครับ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 09:22:58 AM »

ท่าน  nantawut  ตกลงแอร์มิตซูที่ไม่ตัดหาสาเหตุได้ยังครับบอกด้วยครับรออยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์