ถามชื่ออะไหล่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 04:15:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่ออะไหล่  (อ่าน 4775 ครั้ง)
wichaik
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 10:13:45 AM »

รบกวนด้วยครับไม่รู้จักชื่อจริงๆ เป็น ตัวคล้ายๆวอลลุ่ม มี 3 ขา แต่ว่าหมุนปรับ ไปได้เรื่อย ๆ ถ้าเป็นวอลลุ่ม ปรับถึงจุดสูงสุดก็จะชน หยุด   วัดดูขาขณะปรับ เป็นคล้ายๆสวิทซ์ตัดต่อไปเรื่อยๆ     
ใช้สำหรับ เร่งเสียง  ปรับเพิ่มอุณหภูมิ   เขาเรียกว่าอะไรครับ  ผมอยู่ อุบล  มีขายร้านไหนครับ  Cheesy      ทุกทาน   ี่ท สละเวลาตอบ ครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 10:21:34 AM »

ส่งรูปมาให้ดูหน่อยสิ

dainun♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 10:31:04 AM »

น่าจะเป็น Rotary Switch ครับ คือเป็น สวิทช์ 2ตัว มีขากลางร่วมกัน เอาไว้ปรับ เพิ่ม ลด
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 11:24:15 AM »

น่าจะใช่เหมือน อาจารย์ dainun บอก แถวอุบล คงไม่มีขาย  เพราะหาถามดูแล้วเขาไม่รู้จัก จะสั่งซื้อที่ไหนครับ  ราคา เท่าไหร่ ตัวเดียว เขาจะส่งให้ มั๋ยครับ

bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 12:08:42 PM »

ให้ไปหาแกะเอาจากเครื่องเสียงแบบ compoเช่น sony จะมีอยู่ 2ตัว เป็น volume 1  ตัวและ  EQ SELECT 1ตัว  เป็นรุ่นที่มี วิทยุ เทป และ ซีดี ของเก่าราคาถู้ก...ถูกมีเยอะแยะไป อย่าลืมแกะมาล้างด้วย บลาสโซ และโซแน็คตามด้ว วาสลิน ทำให้ลื่นไม่เกิดสนิม  ชัวร์ไม่มีมั่วนิ่มครับ Smiley Cool
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 12:33:54 PM »

เรียกว่า Rotary Encoder Switch ครับ การทำงานคือ สมมติหมุนซ้ายไปเรื่อยๆ ขากลางก็จะตัด-ต่อ กับขาด้านซ้ายไปเรื่อย คล้ายการสร้างพัลซ์ขึ้นมา เพื่อส่งค่านี้ไปยังไมโครคอนโทรลเลอร์ ความถี่ขึ้นอยู่กับความเร็วรอบที่เราหมุน เป็นการลดหรือเพิ่มเป็น Step

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 01:09:25 PM »

ขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่าน มากครับ สำหรับคำแนะนำ  อยากรบกวนต่ออีกได้มั๋ยครับ อย่าพึ่งว่าโบราณ นะครับ  คือไม่รู้จริงๆ อยากทราบว่า เข้าโหมด คือ อะไร เพื่ออะไร และ เครื่องโปรแกรม EPROM เอามาไว้เพื่อทำอะไร
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 01:44:21 PM »

ถ้าท่านกล้าที่จะถาม โอกาสที่ท่านจะรู้ย่อมมีมากขึ้น เราไม้รู้เราก็ต้องถามเป็นคำตอบที่มีอยู่ในตัวเองอยู่แล้วพอท่านรู้มากขึ้นเรื่อยๆท่านก็จะเป็นผู้รอบรู้ในที่สุด ถามเข้าไปเถอะ เว็ปนี้มีไว้สำหรับเผยแพร่ความรู้อยู่แล้วพวกพี่ๆหลายๆท่านยินดีที่จะให้อยู่แล้วครับ Smiley
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 04:06:00 PM »

ขอบคุณอาจารย์ bdit2007 มากครับที่  เป็น แรงเชียร์ ให้  แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจเหมือนเดิมครับ
อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 07:21:23 PM »

คงต้องย้อนไปถึงระบบเก่า เมื่อก่อนการปรับแต่งเครื่องจะปรับที่ฮาร์ดแวร์โดยจะมี VRเกือกม้าปรับแต่งภายในเครื่องเช่นปรับ RGB    V-SIZE  V-LINE    H-PHASE    AGC  เป็นต้น เนื่องจากข้อมูลของเครื่องมีไม่มาก ระบบไม่ซับซ้อน แต่พอเป็นรุ่นใหม่ๆไม่มี VR ให้ปรับแล้วเพราะข้อมูลและอ๊อปชั่นมากขึ้นโดยข้อมูลต่างๆของเครื่องเก็บไว้ตัวไอซี วันชิพ ที่รวมทั้ง จังเกิ้ล และ ซีพียู ไว้ด้วยกัน โดยให้ไอซีเมโมรี่ เก็บข้อมูลของเครื่องทั้งหมดไว้ในขณะที่ปิดเครื่องและจ่ายข้อมูลขณะเปิดเครื่องครั้งแรก ฉะนั้นด้วยข้อมูลที่มากมายจึงไม่สามารถปรับที่ฮาร์ดแวร์ได้ จึงใช้วิธีปรับแต่งที่ ซอฟแวร์ แทนโดยปรับข้อมูลแบบ ไอซี สแควบัสเชื่อมโยงผ่านเส้น ดาต้า   คล็อก  ให้อุปกรณ์แต่ละตัวทำหน้าที่ตามการปรับแต่ง   ส่วนการเข้าเซอร์วีสโหมดก็คือการเข้าไปปรับแต่งระบบต่างๆภานในเครื่องซึ่งโหมดนี้จะมีรหัสผ่านเข้าไปโดยจะต้องกระทำโดยช่างบริการอย่างพวกเรานั่นเองแต่ลูกค้าผู้ใช้เครื่องไม่สามารถเข้าได้ถ้าไม่รู้รหัสผ่าน
ส่วน เครื่องโปรแกรม EPROM  เอาไว้เก็บข้อมูลของเครื่อง และ ก๊อปข้อมูลของเครื่องลงใส่ IC เมโมรี่    ครับ 
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 01:35:27 PM »

ผมหยุดเสาร์ อาทิตย์ เลยยังไม่ได้ขอบคุณอาจารย์ ก็ถือโอกาส ขอบคุณอาจารย์  อุทิศ บ้านช่าง
ณ โอกาสนี้ ด้วยนะครับ ที่  กรุณาให้ความรู้มา  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์