เครื่องซักพ้า Sharp ES - C60A เวลาปล่อยน้ำทิ้งแล้วต้องตั้งโปรแกรมใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:26:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักพ้า Sharp ES - C60A เวลาปล่อยน้ำทิ้งแล้วต้องตั้งโปรแกรมใหม่  (อ่าน 9195 ครั้ง)
beduu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:28:55 PM »

เริ่มเปิดเครื่องตั้งโปรแกรม 45 นาที น้ำก็ลงปรกติ แต่พอซักเสร็จเครื่องปล่อยน้ำทิ้ง มันจะทิ้งแล้วทิ้งเลย มันก็จะเฉยอยู่อย่างนั้น จนตัว E ขึ้นแล้วก็ร้องติ๊ดๆๆ
พอตั้งโปรแกรมใหม่น้ำก็ลงปรกติ จนปล่อยน้ำทิ้งก็จะมีปัญหาแบบเดียวกันอีก ก็เลยไม่รู้ว่าจะแก้ตรงไหนดี หรือ ว่าเป็นที่แผงวงจร ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 07:38:50 PM »

สวิสท์ฝาถังไม่ทำงานครับ
dam-1234
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:55:07 PM »

มีอยู่สองอย่างครับ สวิทช์ฝาถัง อย่างที่ท่านก่อนหน้านี้ว่า อีกอย่างหนึ่งคือเครื่องไม่รู้ว่าน้ำถ่ายหมดถังแล้ว เนื่องจากตะกอนตันข้างในถังชั้นในไปอุดกระบอกแรงดันอากาศอยู่ด้านในถังซัก เครื่องเลยไม่รู้ว่าน้ำหมดถัง ต้องถอดถังทำความสะอาด
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 11:42:50 AM »

แล้วจะถอดถังชั้นในได้ยังไง ผมก็รู้สึกว่ามีตะกอน พยายามเขี่ยให้มันออกแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าหมดไหม แล้วสวิทย์ฝาถังมันทำงานยังไงครับ มันมีเหล็กดันสวิทย์ไว้เท่านั้นไช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
tha
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 12:25:03 PM »

เปิดฝาด้านบนที่มีแผงควบคุมออกก่อนนะครับ ถ้าถอดแผงควบคุมและสายไฟออกก่อนได้จะดี จากนั้นถอดฝาปิดถังชั้นนอกจะมีสกูรประมาณ 5 หรือ 6ตัวแล้วยกออก
เราจะมองเห็น ช่องว่างระหว่างถังชั้นในและถังชั้นนอก เสร็จแล้วไปดูที่ใบพัด ตรงกลางใบพัดจะมีฝปิดกลมและมีร่องสำหรับใช้ไขควงแบนงัดแกะฝาออก แล้วขันน๊อตใบพัดถอดใบพัดออก จะเห็นน๊อตยึดถังชั้นในหมุนออกแล้วยกถังออกได้เลยครับ  งงหรือป่าวครับ จะพยายามหาภาพมาให้นะครับ
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:27:33 PM »

สวัสดีครับ หายไปนาน ผมได้เช็กสวิทย์ฝาถังแล้วนะครับไฟผ่าน ถอดถังชั้นในออกล้างหมดแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม มีเพิ่มเติมนะครับ เวลาปล่อยน้ำทิ้ง ตัวดึงวาวน้ำออกแล้วมันไม่ปิดกลับมาที่เดิม มันมีหลักการทำงานอย่างไรครับ ไฟเลี้ยงเป็นไฟ AC ไช่ไหม ผมลองเป่าสายยางวัดระดับน้ำ ดังตึกมาเตอร์ก็หมุน แต่น้ำไม่ลง
เป็นเพราะตัววาวน้ำไม่ปิดเข้าที่ไช่ไหม แล้วจะทำอย่างไรได้บ้างครับ อาจารย์
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 02:01:05 PM »

มีสองอย่างครับ
1.โซลินอยเสีย
2. สปริงดึงกลับไม่ทำงาน
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 02:56:27 PM »

ครับ แล้ว โซลินอย อยู่ตรงไหนครับ จะเช็กยังไงครับ แล้วสปริงดึงกลับละครับ ตัววาวน้ำมันใช้ไฟไปสั่งดึงน้ำทิ้งไช่ไหมครับ แล้วพอมันจะปิดกลับเข้าที่ใช้สปริงดึงกลับหรอครับ ไม่เกี่ยวกับไฟไช่ไหมครับ ผมไม่มีประสบการณ์ซ่อมเครื่องซักผ้าจริงๆๆครับ อาจารย์
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 06:13:57 PM »

โซลินอย อยู่ใต้เครื่องครับ เมื่อโซลินอย หยุดทำงานก็จะมีคันที่ยื่นออกมาจากชุดเกียร์ที่ต่อร่วมกับสปริงดึงกลับครับ
อีกอย่างครับ เพรสเซอร์สวิสอาจจะเสียครับ
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 10:28:51 PM »

ผมได้ถอด โซลินอย ไปหาซื้อแล้วไม่มีของ มีตัวคล้ายๆกัน ราคา 750 บาท แต่ก็ไม่ได้เปลื่ยน กลับมาเลยใส่เข้าไปใหม่ ลองดูอีกที เปิดเครื่องซักได้ 15 นาที โซลินอย ก็ทำงาน ดึงน้ำทิ้งพอปล่อยหมดก็นิ้งเหมือนเดิม ผมก็เลยลอง สกิดให้โซลินอยหยุดทำงาน คิดว่าเครื่องจะทำงานปกตแต่ก็เปล่า แถมน้ำก็ไม่ลง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่อยู่ดี
น้ำก็ลงปกติ แต่คราวนี้โซลินอยไม่ทำงานแล้วไม่ดึงน้ำทิ้งแล้ว ไม่รู้ว่าไปทำให้มันหนักกว่าเก่าไหม สปริงดึงกลับยังดีอยู่ ให้อาจารย์ฟันธงอีกที หรือว่าจะเป็นเพรสเซอร์สวิส
แล้วมันทำงานยังไง อยู่ตรงไหน ส่วนโซลินอย ร้านอมร ที่คาฟูร์หาดใหญ่ไม่มีของต้องสั่งปีหน้า ช่วงนี่ปิดสต๊อก ขอบคุณครับ                                   
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 02:54:27 PM »

ถ้าโซลินอยดึงน้ำออกปรกติจนกระทั้งน้ำออกหมดแต่เครื่องไม่ทำงานต่อ หมายถึงเครื่องไม่ปั่นแห้ง คิดว่า เฟรสเซ่อร์เสีย หรือบอร์ดฟังครับ แน่นอน
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 08:18:20 AM »

ผมจะเช็กอย่างไรครับ ถึงจะรู้ว่า เฟรสเซ่อร์เสียครับ แล้ว บอร์ดพัง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณอาจารย์มากๆๆครับ
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 08:27:58 AM »

เฟรสเซ่อร์ ตัววัดระดับน้ำไช่ไหมครับ เคยเช็กโดยดึงสายยางออกแล้วเป่าลม ดังตึกมอเตอร์ก็หมุน วิธีนี้ใช้ได้ไหมครับ ก็เคยถอดออกมาเอามิเตอร์วัด ก็ไม่มีปันหาอะไร
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 05:19:43 PM »

เฟรสเซ่อร์ของ SHARP รุ่นนี้เป็นแบบโวลุ่มครับต้องลองเปลี่ยนเท่านั้น
beduu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 03:15:18 PM »

ผมเปลี่ยน เฟรสเซ่อร ์แล้วครับ พอโซลินอยทำงานทำทิ้งหมด แล้วทุกอย่างก็เงียบเหมือนเดิมครับ แล้วเสียงก็ตังติ๊ดๆๆ ไม่มีอะไรแล้วไช่ไหมครับนอกจาก บอร์ด
ผมถอดออกมาดูแล้ว เผื่อจะเห็นอะไรผิดปรกติบ้าง ก็ไม่เห็นอะไร  บอร์ดรุ่นนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 07:04:47 PM »

คิดว่าน่าจะเป็นสวิสฝาถังนะครับ ที่บอกไว้ตอนแรก แต่ถ้าเช็คแล้วก็เป็นที่บอร์ดอย่างเดียวแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์