อยากทราบวิธีการต่อสายไฟที่ถูกต้องครับ...SONY DVD 2din XAV-W1
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 09:27:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการต่อสายไฟที่ถูกต้องครับ...SONY DVD 2din XAV-W1  (อ่าน 18839 ครั้ง)
zorror
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 12:51:19 PM »

ผมซื้อ SONY DVD 2din XAV-W1 มาใหม่อ่ะครับ
อยากติดตั้งเอง ไม่ค่อยมีประสพการณ์ทางด้านเครื่องเสียงรถยนต์เท่าไร
อยากทราบวิธีการต่อสายไฟ + 12 ที่ถูกต้องอ่ะครับ...
เอารูปมาให้ดูตามความเข้าใจของผม ถ้าถูกผิดอย่างไร กรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

1.สายการ์วตัวถังรถ

2.สายไฟ ขาออก..+12 V สำหรับจ่ายมอเตอร์เสาอากาศ

3.สายไฟ ขาออก +12 V สำหรับไปเปิดเพาเวอ่ร์

4.อันนี้ไม่ทราบหน้าที่ครับ...อยากทราบว่าเอาไว้ทำอะไร

5.สีส้ม/ขาว เป็นไฟ +12 ขาเข้าเครื่อง เส้นนี้เกี่ยวกับระบบแสงหน้าปัดใช่หรือไหมครับ
และต้องต่อผ่านสวิทซ์กุญแจไหม หรือต้องป้อนไฟ +12 เลี้ยงเครื่องและนาฬิกาตลอดเวลาครับ

6.สีแดง เป็นไฟ +12 ขาเข้าเครื่อง  เส้นนี้ต้องต่อผ่านสวิทซ์กุญแจ
เพื่อเปิดปิดเครื่อง ใช่ไหมครับ

7.สีเหลือง เป็นไฟ +12 ขาเข้าเครื่อง เส้นนี้เป็นสีเหลืองเส้นใหญ่ครับ มีกล่องคอยซ์ทองดองฟิลเตอร์ด้วย
ต้องต่อตรงกับแบตหรือว่าต้องต่อผ่านสวิทซ์กุญแจครับ Lips Sealed

8.สีเขียว สายต่อไปยังชุดระบบเบรคมือ  เพื่อใช้เปิด/ปิดสัญญาญภาพวิดิโอออกจอมอนิเตอร์

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 01:03:28 PM »

เข้าใจถูกต้องแล้ว ครับ
zorror
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:03:55 AM »

ถามเพิ่มเติมครับแล้วสายเบอร์ไหน

ที่ต้องใช้ไฟเลี้ยงตลอดเวลาอ่ะครับ....ตอนนี้มีปัญหาคือ แบตหมดไว ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดเครื่องเสียง
ผมเลยไม่รู้ว่าสายเส้นไหนต้องใช้ไฟเลี้ยง + 12  เลี้ยงเครื่องตลอด...ถ้าเส้นไหนไม่จำเป็น ผมจะได้ต่อผ่านสวิทซ์ครับ...
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:27:37 AM »

สีเหลือง ครับ  เข้าโดยตรง ...... จะเล่าให้ฟังจงจำใว้เดี๋ยว ไป รื้อหรือว่าติดตั้งใหม่  ให้ไครแล้วเกิดอาการ..งง..กรณีที่ท่านจะเดินสายไฟให้รถไคร  ซักคัน  ให้เดินสายไฟใหม่คุณจะต้องเดินสายเส้น สีแดง จาก  Batt  มาหาวิทยุ แล้วเอาไปเข้าจั้มสายสีเหลือง ของหลังวิทยุ  ถามหน่อยว่าทำไมต้องเป็นอย่างนั้น  ? ............เรื่องที่ว่า Batt  ชอบหมด ขณะที่ไม่ได้เปิดเครื่อง  ก็เป็นปัญหากับบางยี่ห้อเหมือนกัน กับเครื่องที่มีระบบ นาฬิกา  แก้ไม่ได้ ต้องทำเป็นสวิท    ปิด/เปิด  โดยเฉพาะเอาครับ แล้วเราก็ค่อยขยันตั้งระบบเอาใหม่ เช่นว่า นาฬิกา..สถานีวิทยุ ต่างๆเป็นต้นครับ  หรือไม่ก็จำใจเปลี่ยน วิทยุยี่ห้อใหม่เลย ครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์