รบกวนขอคำชี้แนะ การซ่อมPower Amp 4CH หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:17:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะ การซ่อมPower Amp 4CH หน่อยครับ  (อ่าน 19398 ครั้ง)
woradee
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 10:38:21 AM »

Cry  อันนี้ก็เป็นของเก่าที่เพื่อนมันเอามาทิ้งไว้ในห้องผม เป็น Power Amp แบบ  4CH
ผมไม่รู้จะเริ่ม ตรงใหน ครับอาการคือ เปิดไม่ ติดครับ แต่พอจ่ายไปเข้าวงจรแก้วรู้สึก เฟสชุดจ่ายไฟ
จะร้อนครับ โดยการสัมผัสอ่ะ แต่ไม่มีกลิ่นไหม้นะครับ  ขอคำชี้แนะจ้าก พี่ๆๆ และท่านอาจรย์ทุกท่านหน่อยครับ

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 05:44:51 PM »

ดูแล้ว คล้ายเครื่องตกน้ำ นะครับ  แนวการซ่อม ครับ    ให้แบ่งอาการเสียว่า เสียส่วนใหน เช่น ว่า   1/ที่ชุด  Supply  หรือ2/ เสีย ชุด Reg  B+/-   หรือ 3/ เสียที่ชุด  Power Amp  ครับ ท่านworadee แบ่งให้ออกก่อนครับ ว่า ตรงใหน ของเครื่อง คือ   ข้อ 1-2-3 ครับ แล้วจะง่าย ครับ ลองดู
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:07:15 PM »

ผมได้ลองปลดจุดจั๊มไฟ+/- ที่ไปจ่ายให้ ภาค power amp  ออกแล้ว  และ ได้ลองจ่ายไฟ ให้กับ ภาค จ่ายไฟลองวัดไฟ+/-ดู แต่ไม่มีไฟออกมาครับ   เจ้าIC KIA494P  มันทำหน้าทีอะไรครับ มีวิธีเช๊ค ใหม่ครับว่ามันเสียหรือไม

แล้วเจ้า ตัว 3 ขา ที่เป็นรูป ไดรโอด หันหัวชนกัน กับ  หันตูดชนกันนั้น มันคือ ตัวอะไร เช๊คอย่างไรว่ามัน เสีย

ส่วน ภาค จ่ายไฟ ใช้ 75332P3 มันคือ มอสเฟส ใช่ ใหม่ครับ(ขอวิธี เช็ด ดี เสีย ด้วยครับ)

ส่วน ทรานสิสเตอร์ ภาค Power out put ถอด วัดทีละตัวแล้ว ไม่มีตัวให้ เสีย ครับ

ผมว่ามันน่าจะมา จาก ภาค จ่ายไฟ กำลัง ถอดทุกตัวออกมาวัดดู ครับ

แต่ เฟส กับ เจ้า 3 ขา รูปไดรโอดหันหัวชนกัน กับ หันตูดชนกันนั้น ผม เช็ค มัน เป็น ครับ

โปรด ให้คำชี้แนะ ด้วยครับ((มันอยากให้ เจ้าPower ตัวนี้ กลายเป็น ขยะอิเล็กทรอนิกส์)     Cheesy
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:16:55 PM »

แล้วเจ้า ตัว 3 ขา ที่เป็นรูป ไดรโอด หันหัวชนกัน กับ  หันตูดชนกันนั้น มันคือ ตัวอะไร เช๊คอย่างไรว่ามัน เสีย

มันเป็นไดโอดครับ ทำหน้าที่เรียงกระแสครับ  (AC-----DC) ครับ เช็คเหมือนไดโอด ครับ (ไม่ค่อยเสียคับ)

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 06:36:46 PM »

จั้มเปอร์  ตรง ที่อ้าย 3 ขา เอาหัวบ้างตูดบ้าง ชนกันนะมีรอย  ตัด  ท่านทำเอง หรือว่าเขาทำมา ถ้าเขาทำมาก็แล้วไป แต่ถ้าท่าน ทำ/ตัด เอง อย่าทำแบบนี้นะครับ เดี๋ยว ช่างที่เขาทำต่อจากเรา เค้า จะว่าเราได้ ครับ ถ้าจะลอง   ให้ท่าน ถอด  ตัว ที่ 3 ขา ออกเลยจะดูดีกว่าครับ Smiley
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2007, 07:16:45 PM »

Cheesy    สำหรับคำแนะ นำ    ตอนนี้ ก็ เหลือ  เฟส   เบอร์ 75332P3   ที่ผมยังไม่สามารถ เช๊คดี เสีย ได้

กับ IC  เบอร์ KIA494P   
 ตอนนนี้ ใส่ เเฟส ข้างละ 1 ตัว แล้ว ลอง จ่ายไฟ ผลออกมาคือ  เฟส  ร้อน จิ๊ เลย ครับ

woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 01:17:10 PM »

ตอนนี้ ผมได้ ถอด IC KIA 494p  ออก จากนั้น ก็ จ่ายไฟ ให้กับ วงจร เฟส เย็นปกติ เหมือนไม่มีไฟจ่ายเข้าไป

เจ้าIC KIA 494P ตัวนี้เป็น ตัวVoltage PWM Controller  ใช่ ใหม ครับ มัน มีโอกาศ ที่จะเสีย ง่ายใหม่ครับ

หากมันเสีย จะส่งผล อย่างไร กับ วงจร (ราคาแพงใหมครับ)

กำลังรอคำตอบจากทุก ท่านที่มี น้ำใจ แบ่งปัน (ขอบคุณครับ)

ป.ล ผมไม่ใช่ ช่างมืออาชีพ แค่ ซ่อมเล่น ซนๆไปวันๆครับ........... Angry
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 02:55:56 PM »

น่าเห็นใจจังเลย  เนาะ **เจ้าIC KIA 494P ตัวนี้เป็น ตัวVoltage PWM Controller  ใช่ ใหม ** เอ้า ไช่ครับ   ก่อนหน้านี้ผมถามท่าน ๆ ยังไม่ตอบผมเลย   อย่าลืมทำให้เรียบร้อยก็แล้ว กัน  ลองตอบให้นะ  อ่านแล้วลองทำความเข้าใจตามไปนะ เน้น ตรง ซัพพลายนะ โดยการถอด /ลอย ไดโอด ตัวตูด/หัว ชนกัน  ออก  ไอซีที่ว่า มันเสียยากส์มากครับ ถ้าเสีย ราคา ก็ 10-20 บาท  ส่วนอาการที่น่าจะเสีย หรือว่าเกิดปัญหาที่ว่า  น่าจะมาจาก  1/ Fet 75332P3 ของซัพพลายตัวไดตัวหนึ่งเสีย  เช็ค นะ ให้ถอดออกมาให้หมดแล้วลองวัดเทียบดู จากตัวอื่นๆ ที่ๆเป็นเบอร์เดียวกัน แล้วทำข้อมูลการวัดไว้  คงจะมีตัวได/หนึ่ง ที่มีปัญหาคงไม่เสียหมดเพราะว่า มันแค่ ร้อนใช่ป่าว ส่วนรายละเอียดการวัดท่านลองดูในกระทู้ที่ อ. ได้ลงไว้ให้ ถ้าบอกช่วงนี้มันจะยาว .  2/ อาการ  Fet ร้อน น่าจะเนื่องมาจาก  รีซิสเตอร์  100 โอหม์ 1/8 วัตต์ ที่ต่อจาก ขา Fet  75332P3 ตัวได/หนึ่ง ขาด /ยึดค่า วัดดีๆ ทำให้  Fet ทำงาน ไม่เท่ากัน ก็จะทำให้ ร้อนได้  3/ อันนี้ นานๆ จึงจะเจอซักครั้ง  ขดลวด D/A  ช๊อต รอบ อ้ายที่ มัน พันทับ นั่นแหละ ลอง ใช้มือบิด/ไป/มา ดู  ลองดูก่อนนะครับ   Smiley
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 08:45:41 PM »

ขอบ คุณ มากครับ ท่าน pkkel      

ตรง รอยตัดนั้น มันเป็นมาอยู่แล้วครับ เพราะ เพื่อนผม ก่อนที่มันจะเอามาโยนทิ้งไว้ ให้ผมนี้ มันไปซ่อมที่ร้านมาแล้ว
แต่ ร้านที่มันเอาไปซ่อมไม่ได้  มันจึง เอามาทิ้ง ให้ผม

เฟส นั้นผมถอดออกมาหมดแล้วครับ วัดๆๆ ดู มี อยู่ ตัวหนึ่ง จะวัดขาใหน คูกับขาใหน ก็ ขึ้น หมด มัน น่าจะ เสีย
ใช่ ใหมครับ  ส่วนตัวที่เหลือ ผมลจากการวัดเหมือนกันทุกตัว  แต่ ยังไม่ลองวัด ค่า R  เดียวหลังจากตอบกระทู้จะ ไปลองครับ

ปล. ขอบคุณที่ชี้ แนะ Cheesy.................. ...ไมสิ่งใดยากเกินไปถ้าเรามีความพยายาม............... Cheesy
woradee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:05:48 PM »

Shocked  ได้ ทำการเช็ค ตามที่ ท่าน pkkel    แนะนำ แล้ว ผลออกมาเป็น เช่น Wink นี้

R 100 โอหม์ ปกติ ทุกตัว  แต่ เฟส มีอยู่ตัว เดียว ที่ได้ผลการวัดต่างจากตัวอื่น  ผม เลย ไม่ใส่กลับเข้าไป จากนั้น จ่าย ไฟ 12 v ให้ กับวงจร  เครื่อง ติด มี ไฟ +/- ออก(ดีใจติดซักที)    แต่ พอ ใส่ เจ้าไดรโอด 3 ขากลับ เข้าไป ดันไม่ติด TR  ภาคPower output   พัง ไปด้วยหรือนี้ เช็คไป รอบนึงแล้วนี้หว่า    (ซวยแล้วตู มีตั้ง ข้างละ 8 ตัว)ตัดสิ้น ใจถอดออกวัดที่ละตัว ผลก็คือ มัน พัง ไป 2 ตัว  ขา  C ช๊อด  กับ  ขา   E       สงใส่รอบแรก วัด พลาด  Grin

สรุป  เฟส พัง 1 ตัว  และ  TR พัง 2ตัว  คือ เจ้า TIP122  กับ TIP 127   ต้อง เข้า บ้านหม้อไปซื้อ อีก แล้ว งานนี้   3ตัวนี้คง ไม่ถึงร้อย บาท ใช่ใหม ครับ

ขอบ คุณ ทุกท่านทีให้คำแนะนำ ครับ Cheesy Cheesy
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 07:04:13 AM »

เฮ่อ..เจอ.. ตัวเสียซะทีท่านคงมีกำลังใจหน่อย Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์