เอ็กสแปนชั่นวาล์ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:08:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอ็กสแปนชั่นวาล์ว  (อ่าน 11213 ครั้ง)
lumkaew
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 10:07:25 PM »

เยี่ยมมากกระทู้นี้ขอปรึกษาและคำชี้แนะครับ คือว่าอาการเสียของเอ็กสแปนชั่นวาล์วหรือว่าตันจะมีผลต่อคอมพ์เพลสเซอร์ใหม และตัวเอ็กสแปนชั่นวาล์วนี้สามารถถอดออกมาล้างได้หรือเปล่าท่านที่มีประสบการณ์สูงช่วยแนะนำด้วยครับ

kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:38:09 AM »

เครื่องปรับอากาศที่มีเอ๊กแพนชั่นวาล์วไม่ทราบว่าเป็นเครื่องแอร์รถยนต์หรือป่าวครับ  ถ้าเป็นแอร์รถยนต์ อาการวาล์วตันทำให้แรงดันด้าน Hi สูง และด้าน Lo ต่ำกว่าปกติ  ปกติแล้ว แรงดันด้าน hi,lo จะต่างกันประมาณ 10 เท่า  ถ้ามีอาการตันจะมีผลต่อคอมแน่นอนครับ  ถ้าเป็นรถที่ไม่มีเพลสเชอร์สวิทย์จะทำให้เครื่องดับถึงดับไปเลยในขณะปล่อยเดินเบา แต่ถ้ามีเพลสเชอร์สวิทย์คอมจะตัดครับ  สังเกตุในขณะเติมน้ำยาแอร์ด้าน hi จะอยู่ประมาณไม่เกิน 270 psi ครับ 
kittisayam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:06:43 AM »

ท่านอื่นรบกวนช่วยเสริมหน่อยนะครับ  ผมมือใหม่สำหรับวงการนี้มากครับ  ที่ตอบไปเคยเจอกับตัวเองครับเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:50:22 PM »

ขอบคุณขอบคุณครับ ท่านอื่นมีประสบการณ์ดีๆช่วยเสริมหน่อนะครับ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:48:25 PM »

ก่อนอื่นต้องถาม จขกท. ก่อนเลยครับว่า Expansion Valve เนี่ย ขนาดกี่ตัน เครื่องปรับอากาศระบายความร้อนด้วยอะไร เพื่อจุดประสงค์ของการตอบจะได้ตรงกับคำถามมากที่สุดครับ ถ้าเป็นระบบทั่วไปก็มีผลเรื่อง Super Heat ส่วนคอมเพลสเซอร์ก็ Hi P สูงครับ Low P ก็จะต่ำ แล้วแต่ว่ากรณีตันมากหรือตันน้อย ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์