ผมทำโครงงานที่ใช้การสื่อสารแบบ MODBUS RTU มีข้อสงสัยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 01:14:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำโครงงานที่ใช้การสื่อสารแบบ MODBUS RTU มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 4880 ครั้ง)
EKC
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 09:30:08 AM »

คือผมทำโครงงานเกี่ยวกับการรับค่าจาก เครื่องวัดพลังงานไฟฟ้าที่เข้าทำสำเร็จแล้ว แต่ของเขาต้องเก็บข้อมูลไว้ในคอมตลอดเวลา แต่ผมจะเอาข้อมูลมาเก็บไว้ที่อื่น ซึ่งผมได้อ่านเกี่ยวกับรูปแบบการสื่อสารข้อมูลแบบ MODBUS RTU ที่เป็น User manual ในหนังสือบอกว่า ข้อมูลที่ส่งมีทั้งหมด 32 บิต 23 บิตหลังเป็น data ซึ่งนี่หละ เป็นปัญหาตรงที่ว่าเครื่องวัดพลังงานที่ผมเอามาทำโครงงานมันจ่ายอะไรมาให้นั่นสิ ผมคิดไมออกเลยมาขอความช่วยเหลือจากทุกท่านหละครบ  ขอบคุณ

EKC
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 07:52:59 PM »

ได้คำตอบละครับ ก็เลยเอามาตอบเสียเอง  เผื่อว่าบางท่านต้องการทำโครงงานคล้ายๆผม  จะได้มีแนวทาง  คือว่า  สำหรับ 32 บิตอะไรนั่น  มันเป็นลักษณะของการเข้ารหัสที่ซับซ้อนใช้ได้  แบบว่าผมทึ่งคนคิดเลยหละครับ  แต่ไม่ได้ใช้งานในโครงงานผม  หลักการแบบง่ายๆ มันคือ  ส่งขอ้มูลที่เป็นแอดเดรสของอุปกรณ์ที่เราต้องการติดต่อไปก่อน 1 ไบต์  ตามด้วยรหัสคำสั่งว่าต้องการอ่านอย่างเดียว  เขียนอย่างเดียว หรือทั้งอ่านและเขียน  ซึ่งรหัสพวกนี้มันเป็นค่ามาตรฐานของการสื่อสารแบบ Mod bus อยู่แล้ว  มีขนาดอีก 1 ไบต์  ตามด้วยแอดเดรสเริ่มต้นของตำแหน่งที่เราจะกระทำกับอุปกรณ์ชิ้นนั้น  มี 1ไบต์ 2 ไบต์ ก็แล้วแต่อุปกรณ์ที่เราต้องการติดต่อ  จากนั้นก็ส่งรหัสตรวจสอบความผิดพลาดออกไปอีกที อันนี้ยากหน่อย ผมโชคดีตรงที่ได้ซอฟแวร์สำหรับสร้างรหัสให้เราเลย  ผมแค่ส่งรหัสที่ซอฟแวร์ผลิตให้  เป็นไบต์สุดท้ายของชุดคำสั่งทีต้องการสื่อสารแบบ Modbus เป็นอันเสร็จสิ้น กว่าจะทำได้แค่นี้  เหมือนไม่ยากนะครับ  แต่ใช้เวลา 1 ซัมเมอร์เลยหละครับ  ต้องขอขอบคุณพี่ท่านหนึ่ง พี่เขาให้คำแนะนำมาตลอดทำให้พอเห็นลักษณะงานจึงศึกษาต่ออีกหน่อยถึงได้  ใช้เวลานานหน่อยครับ  แต่มันก็คุ้มกับความรู้ที่ได้ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์