XP service pack 3 เล่นเนทไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 19, 2024, 02:15:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: XP service pack 3 เล่นเนทไม่ได้  (อ่าน 4170 ครั้ง)
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:54:17 PM »

ปกติใช้XP SP2 อยู่ครับ พอเสียบ ADSL Router (ของ TOT) เครื่องมันก็จะ Plug and Play ใช้งานได้ปกติ แต่พอมีSP3 ผมก็ลอง UPมาใ ช้ดู ก็ต่อเ นทไ ม่ไ ด้ ลองเ ข้าไ ปเ ซทที่ internet connection ดูว่าเ ครื่องมันมองเ ห็นModem หรือเ ปล่า  ผมลองต่อดูทั้งLan แ ละ USB ที่status มันก็บอกว่า  connected แ ต่ไ ฟบอกสถานะที่ตัวโ มเ ด็ม มันก็บอกว่าเ ชื่อมต่อไ ม่ไ ด้ครับ(ไ ฟที่PPPมันไ ม่ติด)  แ ต่ถ้าเ ลือกinternet connection เ ป็น Disable  ไ ฟPPPก็ติดปกติ
ผมก็เ ลยไ ม่รู้ทำไ งดี จึง remove sp3 ออก กลับมาใ ช้ sp2 เ หมือนเ ดิม ก็ใ ช้ไ ด้ปกติเ หมือนเ ดิม
     สเ ปคเ ครื่องของผม : CPU AMD2X2 Athlon 5200
                                 M/B  Socket 940 Built in VGA Sound Lan
                                  Ram 512

ปล.ลองเ อาแ ผ่นเ ต็มมาลองติดตั้งดูแ ล้วก็ยังเ หมือนเ ดิมครับ
ท่านใ ดเ ป็นเ ซียนช่วยแ นะนำหน่อยครับ         

Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:45:19 PM »

เงียบจัง  ช่วยผมหน่อยครับ
boonrueng
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:51:23 PM »

ลองตั้งค่าไอพีดูครับของผมก็เป็น
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:01:04 PM »

ผมก็ลองเข้าไปตั้งแล้วครับ ที่ Network connectionใช่ป่ะครับ ผมเข้าไปcreate a new connection แล้วเลือก broadband  ลงชื่อผู้ให้บริการ คือTOT   ก็ยังเหมือนเดิม
ไม่ทราบของท่านboonrueng ตั้งค่าIP แล้วใช้ได้เลยไหมครับ
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:54:26 PM »

ลองกำหนดค่า รหัส หรือ เบอร์ ใหม่อีกรอบครับ
mstion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:49:22 PM »

ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ Card Lan หรือเปล่า ของตรวจดูว่ามี Driverตัวไหนยังไม่ได้ลงบ้าง
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 11:50:13 AM »

เป็นไงบ้างแล้วครับ ถ้าไดร์เวอร์ไม่ขาด ลองเข้า RUN พิมพ์ที่ MSCONFIG เลือก หัวข้อแรกให้เป็น NORMAL STARTUP แล้วรีสตาร์ท แล้วลองคอนเนคใหม่ครับ ตรวจสายโทรศัพท์ ด้วยครับ
Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 02:02:48 PM »

เว้นไว้นานเลยครับ ตอนนี้กลับมาลงSP2 เหมือนเดิม และลง vista อีก เวอร์ชั่นหนึ่ง ก็ใช้เน็ท TOT ได้ปกติ แต่ตอนนี้ยังอยากลงSP3 อยู่ครับ(อยากลอง...อิอิ) พอดี HARDDISK 200GB มีที่เหลืออีกเยอะ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ปล.driver การ์ดแลน ลงแล้วครับเพราะแลน ออน บอร์ด ต้องลงdriver ของเมนบอร์ด อันดับแรกเลย
     ส่วนคำแนะนำสุดท้ายของท่านLEK KRISSANA ยังไม่ได้ลองครับ ดีใจจัง wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์