บอดร์นี้จะดูว่าเป็นรุ่นอะไรช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 12:42:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บอดร์นี้จะดูว่าเป็นรุ่นอะไรช่วยด้วยครับ  (อ่าน 4318 ครั้ง)
manit ♥ 599
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน64

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 12:24:21 AM »

ผมไม่รู้ว่าจะดูยังไง เป็นยี่ห้ออะไร แล้วจะหาไดร์ฟเวอร์ยังไง เห็นที่ SHIPSET พิมพ์ว่า TX Pro II ขอความกรุณาด้วยครับ

suwan
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 12:45:51 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2606.0
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 04:27:37 AM »

ถ้าหาไม่เจอเอานี่ไปลองใช้ครับ...

โปรแกรมที่ใช้ตรวจสอบสแป๊กเครื่อง (free software)

1. AIDA32    (* การใช้งาน)
2. Fresh Diagnose
3. CPU-Z 1.40    ( * การใช้งาน )
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 06:07:54 PM »

เป็นยี่ห้อ PC Chips ครับ รุ่นก็คือ TX pro II จำได้ว่ามันจะทำให้เทียบเท่ากับ ชิพเซ็ต TX ของ Intel สมัย ซีพียู Intel Pentium MMX โน่นหนะครับ เพื่อให้รองรับ กับ ซีพียู ของ AMD ตระกูล K6 III หรืองัยนี่แหละ

แต่แหม มันหลาย ตระกูลผ่านมาแล้วน่ะครับเนี้ยะ

ลองไปเลือกดูได้น่ะครับ

สังเกตุตอนบูต ว่าไบออส มันขึ้นว่าอะไร เช่น Mxxx ประมาณนี้น่ะครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:12:50 PM »

ขอภาพที่ชัด ๆ กว่านี้หน่อยครับผม  Tongue
ภาพทีท่านถ่ายมาแสงมันจ้าจนมองไม่เห็นรายละเอียดเลยครับ ถ้าถ่านลงวินโดว์แล้วก็เอาโปรแกรม ที่ท่าน TongTang แจ้งไว้ลงดูรายละเอียดครับ
แต่ถ้ายังไม่ได้ลงวินโดว์ ก็ต้องขอภาพที่ละเอียดมากกว่านี้ไม่งั้น ต้องรบกวน แฟนพันธ์แท้เมนส์บอร์ด มาช่วยครับผม  Tongue
manit ♥ 599
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน64

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 01:48:29 AM »

สวัสดีครับไม่ได้หายไปใหน หาในเวฟยังไงไม่รู้เรื่องเลย หมดแล้วครับ ผมไปโหลดตาม TONG TANG แล้วครับ  แล้วเป็นอย่างนี้ครับ ตรงที่ CPU เป็น socket7  (ผมไช้มือถือถ่ายเลยไม่ชัด) เห็นเป็นประการใดช่วยชี้แนะด้วย  Cheesy
jong99999
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:07:23 AM »

เป็นรุ่นที่ท่าน IT. Service Station บอกนั่นแหละครับผมก็ใช้อยู่เป็นรุ่นแรกที่ผมเริ่มประกอบใช้เอง VGA และSOUND ONBOARD  แผ่นCD.เคยมีแต่ตอนนี่รอยขีดเยอะเป็นของ PC100
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 05:24:08 PM »

PC Chips กับ PC100 เป็นเจ้า เดียวกัน รุ่นที่เป็นทางการจะขึ้นต้นด้วย Mxxx

x คือตัวเลขที่ระบุรุ่นของมัน ดูได้บนบอร์ด บริเวณขอบๆ หรือในไบออส เวลาเปิดเครื่องตอนแรก กด pause ให้มันหยุดก็ได้ครับ น่าจะดูทัน

uthai2006ud
member
*

คะแนน0

uthai2006ud@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 07:35:01 PM »

สวัสดีครับ ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ
     ลองมองหาดูตัวหนังสือที่ทางบริษัทเขาสกรีนไว้บนบอร์ด นะครับ ส่วนมากที่เจอจะอยู่บริเวณสลอทแรมนะครับ
    และอีกที่จะเป็นบาร์โค๊ดติดไว้ที่พอร์ทปริ้นเตอร์นะครับ
  หลังจากที่มองเห็น จากที่ไดที่นึงที่ผมแนะนำไปนะครับ ให้เข้าไปพิมรหัสที่มองเห็น ลงในgoogle นะครับ ได้ใช่มันจะโชว์ร่นเมนบอร์ด และยี่ห้อขึ้นมา ถ้าที่พิมลงไปไม่ถูกให้เลือกรหัส ที่อยู่ใกล้ๆกันบนพอร์ตปริ้นเตอร์ แล้วก็ไปค้นหาใน google ใหม่อีกทีนะครับ พอเข้าไป มันจะบอกหมดเลยว่า เสปคไหนยังไง จะมีไดร์เวอร์ให้ดาวโหลด แต่ขอแนะนำให้เลือกเป็น อังกฤษ นะครับเพราะไดร์เวอร์จะได้ครบ แต่ถ้าเลือกเป็นไทย บางยี่ห้อไดร์เวอร์จะไม่มีให้ดาวโหลด ลองดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์