Printer HP Deskjet 1180c อาการเวลาใช้งานบางทีหยุดทำงานเองแล้วไฟ power ดับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:00:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Printer HP Deskjet 1180c อาการเวลาใช้งานบางทีหยุดทำงานเองแล้วไฟ power ดับ  (อ่าน 5099 ครั้ง)
tunjatun
member
*

คะแนน5

tunjatun@hotmail.com
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 03:44:47 PM »

เป็น Printer HP Deskjet 1180c
อาการ : บางครั้งเครื่องจะหยุดทำงานแล้วหัวเลื่อนกลับ แล้วไฟ เพาเวอร์ดับ  และบางครั้ง เครื่องติดขึ้นมาเอง แล้วก็ดับเอง

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุไหน ช่วย วิเคราะห์ให้ด้วยครับ เบื้องต้น เดาว่าน่าจะเกิดจาก power supply แต่ยังไม่ฟันธง เพราะบางครั้งใช้ได้ นานมาก  งง กำลังจะลื้อ แต่ขอความเหตุจากช่างผู้ชำนาญก่อนครับ 

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:58:58 PM »

ลองเก็บงานตะตั่วดูครับ มันอาจจะร่อนอยู่ Sad
tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:41:49 AM »

ขอบคุณมากครับ...

อาการ เพิ่มเติมนะครับ (หลังจากเช็คจุด ตะกั่ว บัคกรีแล้ว ไม่มีจุดร่อน)

1. เมื่อเสียปลั๊ก ไฟเขียวที่ปุ่มเพาเวอร์ ติด สักครู่ดับ จากนั้นไม่มีการตอบสนอง
2. กดปุ๊ม เพาเวอร์แล้ว ไม่ตอยสนอง
3.ลองกดปุ่ม ฟีด กระดาษ มี สัญญาณไฟที่ปุ่ม ติด

แต่จากอาการสรุปว่า แหล่งจ่ายไฟเสียแน่นอน แต่ไม่มี วงจร

ต้องการ วงจร ภาคจ่ายไฟ ไม่ทราบว่า พี่ๆ ช่างพอมีบ้างไม๊ครับ ช่วยเหลือหน่อยครับ  หรือ ชี้จุดเสียให้ด้วยครับ ว่าตรงไหนเคยมีอากการนี้บ้างรึป่าว และต้องการข้อมูล ว่ามีที่ไหน จำหน่าย แหล่งจ่ายไฟของ รุ่นนี้บ้างครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

การจุดธูปจุดเทียนภาวนาขอพร และสวดมนต์ มันไม่ได้หมายถึงว่าคุณเป็นคนมีศีลหรอก  ศีล นั้นมาจากใจ กาย และ วาจาที่ประพฤ ดี เท่านั้นเอง...
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:38:20 AM »

รุ่นนี้ต้องปิดฝาครอบด้านหลังที่เป็นลูกบิดให้สนิทครับ ไม่งั้นจาเปิดไม่ติด คือกดเปิดจะติดแว้บแล้วดับไป

แต่ถ้าไม่ใช่สาเหตุ คงต้องลองถอดตลับหมึกออกมาดูก่อน แล้วเปิดเครื่องมันปกติใหม ถ้าปกติ ลองล้างบอร์ดที่อยุ่ในกล่องใส่ตลับหมึกนั้นดูก่อน

และ เมนบอร์ดก้ควรล้างด้วยครับ เพราะจามีพวกคราบหมึกเลอะเต็มไปหมด อาจจะทำให้การทำงานรวนก็เป้นได้

ลองดูน่ะครับ

tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 04:48:48 PM »

แจ้งความคืบหน้าครับ

1. power supply ปรกติ วัดทุกจุดไม่มีตัวเสีย ไฟจ่ายออกครบ  5v 33v 18v โดยประมาณ แสดงว่า แหล่งจ่ายไฟไม่มีปัญหา

2. ไม่มี หมึกเรอะบอร์ด  คิดว่าเกิดจาก บอร์ด ควบคุม อาจจะมีปัญหาเพราะบางครั้งเครื่อรวน หัววิ่งไปมาเอง เมื่อเปิดเทิ้งครื่องไว้โดยยังไม่ได้ต่อสาย สัญญาณ(USB)

**** ยังไม่สรุป และฟันธง แต่อาการ เป็นไปตามที่แจ้ง จะลองหา บอร์ด เครื่องอืนมาลอง คืบหน้าไงจะมาแจ้งครับ***

tunjatun
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 01:34:15 PM »

ด่วนครับ ต้องการ บอร์ดควบคุม ของปริ้นเตอร์รุ่นนี้ครับ ทั้งใหม่และเก่า ก็ได้แต่ขอให้ใช้ได้นะครับ

เสนอราคามาเลยครับ รวมราคาของ+ค่าส่ง และเบอร์โทร ที่อยู่ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ....

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์