ตู้เย็น Mitsubishi 2 ประตูไม่เย็น ทั้งด้านบนและล่างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 03:58:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น Mitsubishi 2 ประตูไม่เย็น ทั้งด้านบนและล่างครับ  (อ่าน 11585 ครั้ง)
tomkid
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 12:20:20 PM »

ตู้เย็นประมาณ7-8ปี อาการเปิดเครื่องคอมทำงาน วัดกระแสได้ 0.34A ตามเนมเพลส แต่เปิดทิ้งไว้ 1 ชม. ไม่เย็นเลยครับ พัดลมทำงาน เอามือจับที่คอยล์เย็นเย็นนิดเดียวเองครับ ไม่มีน้ำแข็งเลย จะเกี่ยวที่อะไรเหรอครับ หรือเป็นที่ระบบน้ำยาตัน ครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:14:46 PM »

ไม่มีน้ำยา(หมายถึงตู้เย็นนะ)   หรือไม่ลิ้นคอมแตก
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:58:10 PM »

ก่อนสรุป เช็คเบื้องต้นหรือยังครับ 1.ตรวจสอบบริเวณด้านหลังแถวๆคอมระบบท่ออาจรั่วพบออกบ่อยมาก รอยเชื่อมท่อทองแดงหรือไม่ก็ตรงสแกนเนอร์  ใช้ปลายนิ้วลูบตามรอยเชื่อมและท่อทองแดง ตรงไหนปลายนิ้วเปียกลื่น คราบน้ำมันแสดงว่ารั่ว ถ้าสังเกตุด้วยสายตา มองตามท่อทองแดงฝุ่นที่เกาะท่อจะขาวๆแห้ง ถ้าฝุ่นเปียกๆแฉะๆรั่วครับ 2. เอามือสัมผัสท่อด้านอัดหรือท่อHต้องร้อน ผนังผนังด้านหลังหรือด้านข้างต้องอุ่นๆ ก่อนสรุปว่าCOMชำรุด 3. ตัดท่อที่บีบเอาไว้ที่COMออกให้สังเกตุมีน้ำยาหลงไหม หรือแทบไม่มีเลย ถ้ามีน้อยหรือไม่มีระบบท่อรั่ว  ถ้ามีตัดท่อด้านHออกเอามืออุดเพื่อเช็คแรงอัดของCOMมีไหม ถ้าไม่มีค่อยสรุปว่าCOMชำรุดครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 07:50:52 AM »

ผมได้ทำการ เปิดท่อเซอร์วิส มีน้ำยาอยู่ครับ แต่ไม่รู้มากหรือน้อย จากนั้นได้ทำการตัดแสตนเนอร์ออก และถอดท่อทางอัดและทางดูดออก ลองทดสอบเดินคอมแล้วเอามืออุดที่ท่ออัด มีแรงอัดอยู่ครับ ผมเลยคิดว่าคอมไม่น่าเสียครับ แต่ผมลองเอาปากเป่าสแตนเนอร์ตัวเก่าดูปรากฏว่าลมไม่ออกอีกด้าน จะเกี่ยวกับสแตนเนอร์ตันหรือป่าวครับ ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ แล้วถ้าตันต้องล้างระบบด้วย F11 หรือป่าวครับ
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 05:40:07 PM »

กลับมาปิดงานครับ ผมได้ทำการล้างระบบด้วย F11 ทั้งด้านดูดและด้านอัด จากนั้นได้ทำการเปลี่ยนสแตนเนอร์ใหม่และเติมน้ำยาในระบบ เรียบร้อยครับเย็นเฉียบทั้งด้านบนและด้านล่างครับ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:21:33 PM »

ยินดีด้วยครับ เยี่ยมมาก ถูกต้องครับ ตันระบบหรือสแกนเนอร์ตันชื้น +1ในความเพียรครับผม

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 10:29:10 AM »

พี่ครับเครื่องตีกลับมาใหม่ เขาว่าเครื่องเปิดทิ้งไว้แล้วเปิดไปได้สัก 1คืน ตอนเช้ามาเย็นไก่ที่แช่ห้องฟิตไม่แข็ง มีน้ำที่ถาดรอง  แล้วช่วงสายๆ ก็เริ่มเย็นอีก ผมเลยสงสัยว่าเป็นที่เทอร์โมสตัด ตัดนานไปหรือปล่าวครับ  แล้วปรกติที่สแตนเนอร์ของตู้เย็นโนฟรอสรุ่นนี้มีจะเย็นหรืออุ่นครับ ผมจับดูเย็นไม่อุ่นเหมือนพวกประตูเดียวเลยครับ ช่วยที่ครับผมประสบการณ์หน่อยครับ ขอบคุณครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:24:29 PM »

เค้าว่ามาไม่เท่าเราตรวจสอบเองครับ ถ้าระบบโนฟรอส จังหวะละลายน้ำแข็งพอดีหรือเปล่า ลองปรับเทอร์โมสตัสไว้มากๆให้คอมเดินตลอดเช็คน้ำยา ถ้าไม่มีหรือติดลบก็ตัน  โดยปกติท่อด้านHต้องร้อนสแกนเนอร์ต้องอุ่น  เราต้องตรวจสอบใหม่ ท้ายสุดระบบตันครับ อาจไล่ระบบไม่หมดน้ำยาF11ตกค้างอยู่ในช่องฟิตลองดูครับ ping!

tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 02:15:06 PM »

ขอถามหน่อย H933-LSV team  หน่อยครับ ตอนนี้ผมลองล้างระบบใหม่แล้วทำการเติมน้ำยาใหม่ อยากทราบว่าตู้เย็น 2 ประตู กินกระแสกี่แอมป์ครับ แรงดันประมาณเท่าไรครับ คือผมเพิ่งหัดซ่อมครับ หรือต้องดูที่คอมครับ
tomkid
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 05:18:32 PM »

ช่วยด้วยครับผมได้ทำการเช็คดูแล้ว ปรากฏว่าตันแคปทิ้วครับ ใช้ F11+ r22 ไล่ก็ไม่ออกครับทำไงดีครับ หรือต้องเปลี่ยนแคปทิ้วใหม่ครับ แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ต้องทำการรื้อตู้เย็นเหรอครับ เพราะแคปทิ้วมันอยู้ด้านในครับ
member
*

คะแนน1646

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 07:41:45 PM »

ใจเย็นๆอย่าพึ่งถอดใจนะครับ ลองไล่ระบบย้อนศรหรือยังครับ ทำสัก2-3ครั้งถ้าไม่หายต้องตัดคอยเย็นในช่องฟิตออก อาจมีสิ่งสกปรกหรือเศษลวดเชื่อม แล้วเปลี่ยนเอาซุปเปอร์ไดเออร์ใส่เลย มีสารกรองความชื้นจำนวนมากช่วยอีกทาง การเปลี่ยนแค๊ปทิวเอาไว้ท้ายสุด การเช็คการกินกระแสเข้าจะระบุข้อมูลใว้ด้านหลังของตู้เย็นครับ

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 11:24:07 PM »

คำถามตอนแรก  ที่ว่าลองจับกระแสดู  ดูเหมือนว่าจะต่ำไปน่ะครับ  คงมีการรั่ว หรือเปล่า หาต้นตอของการรั่วให้เจอะแล้วลอง ทำระบบใหม่ครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์