รบกวนถามทวิสเตอร์ขาดบ่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:37:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามทวิสเตอร์ขาดบ่อยครับ  (อ่าน 6577 ครั้ง)
sreboonrung
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 09:27:49 AM »

ตอนนี้ของโรงเรียนใช้ตู้ 2 ทางประกอบเองครับ  ดอก  15 นิ้วนาโนวา  เสียงดี  แต่ทวิสเตอร์  ใช้  m 41  ของโอบอ้อม  ใช้ C 2.5 กันไว้แต่ชาดบ่อยมาก  รบกวนผู้รู้ช่วยหาวิธีแก้ไขด้วยครับ

sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 02:37:43 PM »

อาจจะเกิดจาก ออสซิลเลส ความถี่สูง ลองดูครับ แค่แนวทาง... Sad

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 05:12:23 PM »

ลองเปลี่ยนตัว C ดูครับ
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 10:05:30 PM »

ต่อ R อนุกรมเพิ่ม1 ตัว ใช้4โอห์ม/5wก็ได้ แต่เสียงอาจเบาลงบ้าง แล้วใช้pa.กี่วัตต์ ลำโพงกี่วัตต์กี่ตัวครับ
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 09:02:47 PM »

ใช้ c พัดลมต่อแทนดีกว่า
DANGMUSICSOUND
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:14:50 PM »

สงสัยเร่งเสียงดังเกินอิๆๆๆลองลดเสียงแหลมลงหน่อยดิ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2008, 10:42:17 PM »

ต่อคอยล์คร่อมเสียงแหลมด้วยค่าประมาณ 300,500ไมโครเฮนรี่ครับ
จะตัดเสียงต่ำที่เล็ดรอดมาได้เด็ดขาดและทำให้เสียงแหลมทนมากขึ้นด้วยครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 07:46:05 AM »

เครื่องมันออสซิเลส  ให้ไปเช็นที่เครื่อง ขั้วต่อแจ็คทถตัว
 1เป็นสนิม
 2 หลวมไม่แน่น
 3สายกราวด์ แจ็คต่างๆ
 4 หาสายต่อกราวด์แท่นเครื่องทุกตัวให้ถึงกันให้หมด(ถ้าต่อลงดินได้ด้วยยิ่งดี)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
nichapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:45:51 PM »

มีสาเหตุหลายอย่างครับ ออสซิเลตก็มีส่วนหากเกิด ออสซิเลตก็ให้ไปแก้ที่แอมป์ครับ ปกติหากเกิด ออสซิเลต แอมป์จะร้อนผิดปกติรชครับ
ส่วนอีกสาเหตุคือ ผมเห็นคนพูดจังเลยว่าว่าต่อ C กันขาด ซึงความจรังคือการที่เราต่อ C นั่นคือเรากำลังทำ passive network order ที่ 1 กันอยู่ ที่นี้การใช้ค่า C ต้องให้เหมาะสมกับการตอบสนองความถี่และค่าอิมพีแดนซ์ของ Tweeter  เป็นหลัก ที่นี้ Order ที่ 1 นั้นความชันของจุดตัดมันไม่ชันพอ ทำให้ยังมีความถี่กลาง (ที่มีพลังงานสูงอยู่) เข้ามาทำให้ลำโพงเสียหาย
ตามทางแก้ของคุณ changpichit นั้นคือการเพิ่มความชันของจุดตัดให้มากขึ้นเป็น order ที่ 2 ซึ่งช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ที่นี้ปัญหาคือแล้วค่า C และ ค่า L (ขดลวด) มีค่าเท่าไหร่ดี Huh?
อันนี้ต้องใช้เครื่องมือวัดครับ โดยคุณต้องวัดการตอบสนองความถี่และค่า อิมพีแดนซ์ของทั้งดอก woofer และของ tweeter แล้วนำมาหาจุดตัดที่เหมาะสม แล้วเลือก orderของnetwork ให้เหมาะ
มีสูตรการหาค่า C และ L ในหลาย web ครับ แต่ส่วนใหญ่คนจะเข้าใจว่าให้แทนค่า อิมพิแดนซ์ของลำโพงในสูตรเป็น 8 โอห์ม ซึ่งผิดอย่างมหันต์ ค่าอิมพิแดนซ์จะต้องเกิดจากการการวัดครับ (ไม่ใช่เอามิเตอร์วัดนะครับเพราะค่าที่ได้จากการวัดจากมิเตอร์เขาเรียก DC resistant ไม่ใช่ค่าอิมพิแดนซ์)
ผมจึงแนะนำให้คนที่เข้าใจทำการวัดให้ครับและ ออกแบบ network ให้ แล้วคุณจะพบว่าปัญหาของคุณไม่ใช่ความลับอีกต่อไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์