samsung projection TV SP43R1HL1X นำยาหล่อเย็นรั่วลงบอร์ด ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 06:51:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung projection TV SP43R1HL1X นำยาหล่อเย็นรั่วลงบอร์ด ครับ  (อ่าน 4150 ครั้ง)
chanpn ♥(299)
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน37

« เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:39:37 PM »

เปิดไม่ติด หลอดไฟแอลอีดีดับ  ครับ

เพิ่งจะถอดออกมาดู มีน้ำยารั่วลงที่บอร์ด  น้ำยาตัวนี้เป็นตัวนำไฟฟ้า รั่วลงบริเวณในรูปที่ส่งมาให้ดูครับ
ไม่แน่ใจว่าจะทำให้  STR ช็อตไปหรือไม่ ครับ

พรุ่งนี้ จะลองตรวจเช็คระบบไฟ  ให้เครื่องพอทำงานได้ก่อน

ไม่เคยซ่อมอาการน้ำยารั่วครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือจากอาจารย์ ในส่วนน้ำยา และตัวซีลก่อน ครับ

1 ขอทราบ ขั้นตอน วิธีการเปลี่ยน น้ำยา และ ซีล ครับ 
   ถ้ามีภาพประกอบก็จะดีมากครับ ตัวน้ำยาและซีลพอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ 

2 ตอนเปลี่ยนน้ำยา ซีล ต้องถอดตัวหลอดออกมาหรือไม่  ถ้าต้องถอดออกมา ตอนใส่หลอดกลับ การปรับตั้งหลอดพอจะทำเองได้หรือไม่ครับ

3 น้ำยา ..  ซีล  และมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ  มีวิธีป้องกันไม่ไห้น้ำยารั่วลงที่บอร์ดได้หรือไม่ เคยอ่านเจอว่าเจอปัญหานี้กันเยอะ

ขอรบกวนเท่านี้ก่อน ขอบคุณมากๆครับ

บริเวณใกล้หม้อแปลงสวิทชชิ่งที่น้ำยารั่วโดน น้ำยาโดนไม่เกินบริเวณที่ถ่ายมาให้ดูครับ

ในรูปได้ใช้ทินเนอร์ล้างน้ำยาออกไปแล้วครับ

น้ำยาที่ยังเห็นหยดค้าง บริเวณเหล็กรัดหลอดอันกลาง ครับ

member
*

คะแนน37

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 11:11:42 PM »

ช่วงวันหยุด....

พอมีเวลาหาข้อมูล ทางเนตเพิ่มเติมมาส่วนหนึ่ง

ได้ลงมือจัดการถ่ายน้ำยาหล่อเย็นหลอดภาพออกส่วนหนึ่งเรียบร้อยแล้ว 
ต่อไปรอเช็คเครื่องว่าน้ำยาที่รั่วลงมา ไปทำอันตรายอุปกรณ์ส่วนไหนหรือไม่

ถ้าต้องทำอะไรเพิ่ม รบกวนขอคำแนะนำเพิ่ม ในส่วนที่ต้องทำเพิ่มเติมของระบบหล่อเย็นตัวหลอดภาพครับ
member
*

คะแนน37

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 12:30:49 PM »

สอบถามว่า ยางซีลน้ำยา ยังหาแหล่งซื้อไม่ไ่ด้ เลยใช้ของเก่าซึ่งยังดูสภาพดีอยู่  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาทีหลังหรือไม่

รบกวนถามจากท่านๆที่ใช้งานจริง และแก้ไขจุดนี้ 

หาซื้อของได้จากที่ไหนบ้าง ศูนย์ไม่ขายอะหลั่ยให้ครับ

หรือจะซื้อกาวแดงมาทาเสริมตัวเก่าดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
member
*

คะแนน37

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:37:13 PM »

ปิดงานครับ

สรุปงานที่ทำ 

ล้างน้ำยาที่หยดลงปรินท์ออก

เช็คอุปกรณ์ที่โดนน้ำยา

ดูดน้ำยาหล่อเย็นออกไปหลอดละประมาณ 5 ซีซี

เพิ่มเทคนิค การดูดน้ำยาออก  เผื่อใครจะลองนำไปใช้งาน
โดยไม่ไ่ต้องถอดตัวหลอดออกมาทำงานข้างนอก

ใช้วิธีการถอดน็อตยึดเพลทส่วนที่ยึดหลอดทั้ง3หลอดออกมา
แล้วใช้ท่อหรือวัดุยาวๆสอดรับไว้ที่ปลายทั้ง2ด้าน ก็จะทำให้หลอดตัวกลางตั้งตรง ทำงานได้แล้ว
ส่วนอีกหลอดหัวท้ายอีก2หลอด ก็ใช้ไม้หนุนรองไว้ จะทำให้หลอดด้านข้างตั้งตรง   ทำงานได้

ไม่ต้องถอดหลอดออกมาข้างนอก ปลอดภัย ประหยัดเวลาในการทำงานได้มากครับ

ตอนทำไมไ่ด้ถ่ายรูปไว้  ไม่สะดวกเรื่องกล้อง

ลองใช้งานได้เกือบ 1  อาทิตย์ ยังปกติๆดี.

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยแนะนำทางโทรศัพท์เรื่องปริมาณน้ำยาที่จะดูดออกด้วยครับ

แถมท้ายด้วยการติดพัดลมระบายความร้อนให้ 2 ตัว

ยืดอายุเครื่อง ลดความร้อนสะสม

เครื่องนี้ของใช้งานที่บ้านเอง เลยปรับปรุงประสิทธิภาพได้ครับ.
member
*

คะแนน37

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 03:15:16 PM »

รูปการติดตั้งพัดลม....

เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการไหลของอากาศ ผมจะปิดช่องระบายอากาศเดิมไปบางส่วนเพื่อบังคับทิศทางการไหลของลม

หรืิอถ้าใครอยากวุ่นวายแบบของผม   

ก็ทำตัวหน่วงเวลาเพิ่ม ตอนที่ปิดทีวีแล้ว ให้ระบบระบายอากาศทำงานต่อ อีกสักประมาณ 5 นาที   ชดเชยการดูดความร้อนสะสมที่ปิดช่องตะแกรงไปบางส่วน   แต่ถ้าไม่ซีเรียส แค่ติดพัดลมก็ดีขึ้นมากแล้ว

เอามาแชร์เผื่อใครมีเวลา  และจะลองหาไรทำ

แต่ทั้งนี้ต้องมีใจรัก และมีเวลาว่างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์