จอCRT Belta TD770V ภาพหดแนวตั้งครับ วอนผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 26, 2024, 05:18:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอCRT Belta TD770V ภาพหดแนวตั้งครับ วอนผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 5657 ครั้ง)
ck3394
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:43:25 PM »

เปิดเครื่องปุ้บ  ก็เป็นอย่างนภาพเลยครับ  เคาะหรือทุบไม่หาย   ลองปรับโวลลุ่มแล้ว  มีเสียงดังแช้ะ! แล้วจอดับ   พอกดสวิตช์อีกทีก็ติดหดเหมือนเดิม
ช่างท่านไหนเคยผ่านแล้วช่วยผมด้วยครับ

s-nu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:25:03 PM »

cโวลต์สูงๆ1500vหรื1600vที่อยู่ฮอกับขาที่
จะไปโยคอะครับเปรี่ยนเลยหายครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 06:24:54 PM »

Cตัวสีน้ำตาลแดง ค่า 562 / 1600v มีอยู่ตัวเดียวในเครื่องในบริเวรไกล้ๆฮอร์นั่นแหล่ะลองหาดูครับ HAPPY2!!
ck3394
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 11:19:17 PM »

ลองเปลี่ยนดูแล้วครับ ก็ยังไม่หาย  อาการเดิมอีก    และเมนูปรับยืดหน้าจอที่ด้านหน้าก็ไม่ตอบสนองอะไรเลย ยกเว้นตัวโวลลุ่มสองตัว  ที่พอจะปรับได้มั่งแต่ก็แค่นิดหน่อยก็ดับไป  มันเป็นเหมือนเดิมเลยครับพี่   ช่วยผมอีกทีนะครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 12:04:13 AM »

ลองเอาไปเป็นแนวทางซ่อมละกัน เป็นความสามารถของ ช่างบ่น..ช่างนอเวลา ผมขอเอามาเผยแผ่ 

Five Star J770BXM เปิดลองครั้งแรกเห็นภาพหดทางฮอร์ สีเหลื่อม RGB ทับกันไม่สนิท และก็รู้สึกว่าจอจะมืดกว่าปกตินิดหน่อย นึกในใจซีแด้มป์ลดค่าแน่ เปิดฝาเครื่องด้วยความมั่นใจเปลี่ยนซีแด้มป์ อึ๊ย...ไม่หาย ยังเหมือนเดิมเลยปรับจนสุดๆ แล้วก็ไม่เต็มเหลืออีกด้านละประมาณ 2-3 นิ้ว วัดซีแด้มป์ที่ตัวเก่าก็ไม่ได้ลดค่า ไล่เช็คอุปกรณ์แถวฮอร์ Pin-Amp, EW-Drive, H-Size ไม่มีอะไรเสียเลย...เอาล่ะสิ วัดไฟจากซัพพลายก็มีปกติทุกจุด เลยเอาง่ายๆ ก่อน ปรับวงแหวนท้ายหลอดภาพให้สีมันทับกันซะก่อนดีกว่า
ไม่รู้ทำไงต่อ คิดไม่ออก มิเตอร์จิ้มไปไร้จุดหมาย ถึงไฟ +B ก่อนเข้า FBT ไหงมันมีแค่ 50V หว่า..มันน่าจะมากกว่านี้ ไล่ย้อนกลับไปที่วงจร Auto-Voltage เช็คผ่านๆ ก็ไม่มีอุปกรณ์อะไรเสียทั้ง +B-Driver FET IRF634 วัดในวงจรดูก็น่าจะปกติ เลยตัดสินใจลองเปลี่ยน IRF634 ตอนถอดออกมาก่อนเปลี่ยนก็เอามิเตอร์จิ้มดู อ้าว...มันรั่วนี่หว่า นิดเดียว เปลี่ยนตัวใหม่ภาพมาเต็มจอ สว่างขึ้น..แต่สีกลับมาเหลื่อมอีก คงเพราะเราไปปรับวงแหวนตอนมันทำงานไม่เต็มที่ ต้องปรับคืนที่เดิมดีที่ทำเครื่องหมายไว้

สรุปว่าเครื่องนี้ภาพหดทางฮอร์ ถ้าหดอย่างเดียวน่าจะเป็นซีแด้มป์เพราะยังปรับเข้าออกได้ แต่ออกไม่สุด
ถ้ามีอาการอื่นร่วมด้วยแบบนี้ รู้สึกว่าภาพมืดกว่าปกติ, สีเหลื่อม...ก่อนทำอะไรลองวัดไฟ +B ก่อนเข้า FBT ดูว่าเท่ากับที่ออกจากซัพพลายหรือเปล่า ถ้าเท่าๆ กันก็ลองเช็ควงจร Auto-Voltage ก่อนได้เลย

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
ck3394
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 03:19:48 PM »

ฉงน

ตอนนี้เต็มจอแล้วครับ  ผมลองเปลี่ยน c สีแดงอิฐ 1600v กับ Tr ก็ไม่หาย   เครียดหมดหนทาง  พอดีเหลือบไปเห็น ไดโอดแดมเปอร์ขนาด 30 k  เลยลองเปลี่ยนดูด้วยขนาดใหม่ 44K ปรากฏว่าเปิดปุ้บจะไม่เต็มจอทันที  แต่จะค่อยๆยืดเองจนล้นไปเลยอ่ะครับพี่ปรับขนาด Hsize ไม่มีผลเลย v size ใช้ได้   งานยังไม่จบครับ  กลับมาช่วยผมคิดอีกทีนะครับ เศร้าจัง
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 12:24:06 PM »

ลองเทียบวงจรดูเหมือนกันมั้ย  ไม่เอา ไม่เอา หน้าตามันคล้ายๆกันหากว่าจำไม่ผิด  ฉงน ฉงน

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=59081.0

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 12:30:22 PM »

เยี่ยมมาก เอาแน่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์