เปลี่ยนผมเสีย ให้สวยด้วยการสระผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 07:39:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนผมเสีย ให้สวยด้วยการสระผม  (อ่าน 1392 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 05:15:42 PM »

บำรุงผมเสียให้กลับมีสุขภาพดี เริ่มต้นได้ไม่ยาก เพียงแค่ใส่ใจในสิ่งเล็กๆน้อย ไม่ต้องถึงขนาดเข้าร้านทำผมทำทรีทเม้นท์ อบไอน้ำ หมักโคลนสารพัด แค่เพียงสระผมให้ถูกวิธีจนเป็นนิสัยผมคุณก็จะดีขึ้นได้โดยไม่ต้องเสียเงินทอง

เลือกแชมพูให้เหมาะกับสภาพผม
 อย่าคิดว่าชนิดของแชมพูไม่สำคัญนะครับ จะมาสุ่มสี่สุ่มห้าใช้ไม่ได้ แรกๆ อาจไม่เห็นผลทันตาเท่าไหร่ แต่นานๆไปผมอาจขาดร่วงรุนแรงถึงขนาดไม่มีผมให้ดูแล หรืออาจจะแห้งแดงฟูเหมือนไปเลี้ยงเจ้าทุย วิธีเลือกก็ไม่ยาก เอาที่เหมาะกับสภาพเส้นผมของเราก็เพียงพอ ลองสังเกตดูสิครับ ว่าผมของเราเป็นแบบไหน แล้วก็เลือกกันได้เลย ตอนนี้เค้ามีสารพัดสูตรวางขาย ส่วนคำโฆษณาก็ฟังหูไว้หู ที่สำคัญ ควรหลีกเลี่ยงแชมพูที่มีส่วนผสมของซิลิโคนเพราะจะทำให้เกิดการสะสมจนทำให้เกิดปัญหาผมอ่อนแอ และหลุดร่วงไปได้เช่นกัน

สระผมให้ถูกวิธี
วิธีการสระผมให้ถูกวิธี เริ่มต้นจากการเทแชมพูลงบนฝ่ามือ ผสมน้ำเล็กน้อยขยี้ให้เกิดฟอง แล้วจึงชโลมลงบนเส้นผม อย่ามีความคิดที่จะเทแชมพูลงบนผมเป็นอันขาด เพราะนอกจากจะล้างออกยากแล้ว ความเข้มข้นของแชมพูที่มากเกินไปยังทำลายสุขภาพผม หลังจากชโลมลงบนเส้นผมแล้ว ก็จัดแจงนวดศีรษะไปพร้อมๆกับการสระผม เพื่อเป็นการกระตุ้นให้เหลือดบริเวณศีรษะไหลเวียนดี ส่งผลให้สารอาหารและออกซิเจนไปเลี้ยงรากผมได้อย่างทั่วถึง แต่ไม่ต้องถึงขนาดขยำขยี้สุดแรงเกิดหรอกนะครับ ความแรงไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเอาให้พอเหมาะพอดีจะดีกว่า และควรใช้ครีมนวดทุกครั้งเพื่อให้ผมไม่พันกันโดยชโลมเฉพาะกลางผมถึงปลายผม และย้ำอีกทีเฉพาะส่วนปลายครับ

อย่าทำร้ายเส้นผมด้วยการเช็ดผม
 หลังจากสระผมเสร็จ สิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งคือการใช้ผ้าขนหนูขยี้ผมแรงๆ เพราะขณะที่เส้นผมเปียกจะมีความอ่อนแอ หักขาดง่ายที่สุด ทางที่ดีควรใช้มือบีบน้ำออกก่อน หลังจากนั้นใช้ผ้าขนหนูห่อผมเอาไว้จนผมหมาดแล้วใช้หวีซี่ห่างๆ ค่อยๆสางผมอย่างเบามือที่สุด

ถึงเวลาตรวจสอบคุณภาพแชมพู
การทดสอบคุณภาพแชมพูก็ไม่ยาก ไม่ต้องอาศัยการทดลองทางวิทยาศาสตร์แต่อย่างใด แค่ใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้รูดผ่านเส้นผมเบาๆ จากรากจรดปลาย ถ้ารู้สึกว่าเส้นผมสาก ไม่ลื่น ก็แสดงว่าแชมพูนั้นแรงเกินไปสำหรับเส้นผม ก็หาซื้อแชมพูใหม่ได้เลยครับไม่ต้องเสียดาย

การเป่าไดร์ทำลายผม
 การเป่าไดร์ไม่ควรทำขณะที่ผมยังเปียกโชก ควรรอให้ผมแห้งพอหมาด แล้วค่อยใช้ไดร์เป่าผมส่ายไปส่ายมาให่ทั่วศีรษะ ส่วนใครที่หลีกเลี่ยงการไดร์อย่างเอาเป็นเอาตายเหมือนที่ร้านทำผมไม่ได้ก็ควรใช้สเปรย์กันความร้อนเพื่อไม่ให้เส้นผมถูกทำลายในขั้นตอนสุดท้ายนะครับ 
ขอขอบคุณขอมูลดีๆ จาก http://www.meemodel.com/success_stories/show_success_stories.php?newsid=1 เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์