ขอทราบวิธีติดต่อคอมทางไกลผ่านเน็ต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 03:00:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีติดต่อคอมทางไกลผ่านเน็ต  (อ่าน 4793 ครั้ง)
veerasak30
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 01:15:07 PM »

ขอทราบวิธีติดต่อคอมทางไกลผ่านเน็ต  มีวิธีไหนที่จะมาใช่ข้อมูลคอมที่อยู่บ้านจากคอมข้างนอก ครับ (อยากเจาะขอมูลตัวเอง)   ฉงน  ขอบคุณ

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 06:55:13 AM »

VPN Server, Remote destop ลองดูครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 10:59:07 AM »

ออกตัวว่าไม่เคยทำ แต่เจอมาแบบนี้ครับ

อ้างถึง
TeamViewer Ver. 3.6 Build 4863 : เหมาะสำหรับผู้ที่มีคอมทั้งที่บ้านและที่ทำงาน เผื่อต้องการที่จะ remote เข้ามาจัดการ หรือต้องคอยตอบปัญหาเพื่อน ๆ ถ้าอธิบายแล้วเพื่อนไม่เข้าใจ ก็ Remote เข้ามาจัดการให้ซะเลย หมดเรื่อง 55

โปรแกรมสำหรับใช้ในการ Remote เครื่องคอมพิวเตอร์ ที่ใช้งานง่าย Interface สวย ซึ่งจะทำการ connect ผ่าน Internet โดยการผ่าน Username และ Password ที่โปรแกรมกำหนดมาให้ ซึงไม่ต้องกลัวว่าจะมีการ Login ค้าง เพราะว่าเมื่อปิดโปรแกรมแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ โปรแกรมจะทำการสุ่ม Username และ Password ใหม่มาให้ ซึ่งค่อนข้างปลอดภัยเลยทีเดียว

วิธีการใช้งานก็คือ ต้องลงโปรแกรมเวอร์ชั่นเดียวกันนี้ทั้งสองเครื่อง (เครื่องปลายทางที่จะ remote เข้าไปและเครื่องต้นทางที่เราใช้งานอยู่) จากนั้นไปเปิดโปรแกรมทิ้งไว้ที่เครื่องปลายทางเพื่อรอเครื่องต้นทางที่จะ connect เข้าไป เสร็จแล้วเปิดโปรแกรมที่เครื่องต้นทาง ทดลองนำ Username และ Password ที่ได้จากเครื่องปลายทาง มาใส่แล้ว connect เข้าไป ก็จะสามารถใช้งานได้แล้วครับ

Homepage : http://www.teamviewer.com

you 'll never walk alone
veerasak30
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 11:58:59 PM »

จะไปลองดู ครับ  ขอบคุณ   ขอบคุณ
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:35:13 AM »

ถ้ามือใหม่ก็ยุ่งยากนิดหน่อยครับ  

1.ไปสมัครตั้ง HOME IP ของเรา ที่ www.dyndns.com  ให้สมัคร สมาชิกและตั้ง home ip เช่น veerasak30.homeip.n et

2.ตั้งค่าโมเด็มของเรา  เปิดการทำงานของ DNS และ set ค่า home ip

3.ถึงขั้นนี้สามารถทดสอบ home ip ได้ ก็ให้เปิด IE แล้วพิมพ์ home ip ของเรา เช่น veerasak30.homeip.n et  มันก็เป็นการเข้าไปที่โมเด็มของเรา แสดงว่าเราตั้งค่า home ip สำเร็จครับ

4.ลงโปรแกรมรีโมทคอมครับ เช่นที่ผมใช้อยู่ vnc 4.28 , radmin 3.0 , pc anywhere 12 ฯลฯ

5.ตั้งค่าโมเด็ม  forword port ของโปรแกรมรีโมท เช่น vnc port 5800,5900 เป็นต้น

ุ6. สุดท้ายแล้วครับ ถ้าเปิด firewall ไว้ก็ตั้งค่าโปรแกรม รีโมทที่ลงไว้ ให้ผ่านได้ครับ      จบ............................

ขอให้สนุกกับการเล่นนะครับ 

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
veerasak30
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:48:14 PM »

ลองใช้   TeamViewer Ver. 3.6  ใช้ง่ายดี  เยี่ยมมาก  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์