ปัญหาการ shar printer
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 01:11:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการ shar printer  (อ่าน 2719 ครั้ง)
wcrsb
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 04:35:03 PM »

มีเครื่องคอมฯ 2 เครื่อง เครื่องแรกลง windows SP1 เครื่องสองลง windows SP2 อยากจะ shar printer ให้ใช้ร่วมกันได้ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ...

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:46:41 AM »

ให้ลง Driver Printer ที่เครื่องแรกก่อน แล้วสั่งแชร์ ไปที่เครื่องที่ 2 add printer แล้วเลือกเป็น network จะเห็นชื่อ Printer กด next ไปเรื่อยๆ แต่ต้องทำให้เครื่องทั้ง 2 อยู่ในวงเดียวกันก่อนครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

wcrsb
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 12:09:38 PM »

ขอบคุณครับพี่ แต่ก็ยังไม่ได้ครับ วงแลนเดียวกันด้วย ที่เคยทำมาก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยถ้าเป็น xp แค่แชร์
อยากถามว่าระหว่าง xp service 1 และ service 2 มีอะไรที่ทำให้เชื่อมต่อกันไม่ได้หรือเปล่าครับ
อยู่ที่ร้านเครื่องไหนมาซ่อม ก็ลองเชื่อมต่อดูก็ไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไร ก็ยังงงๆ เสาร์นี้จะลองทำเข้าไปใหม่ครับ
จะเอาเครื่องมือไปตรวจสอบสายแลนด้วย เห็นพนักงานเขาว่าบางครั้งก็ได้บางครั้งก็ไม่ได้
พี่ๆ มีอะไรแนะนำก็ช่วยผมด้วยนะครับ ยังมือใหม่ที่ประสบการณ์น้อยอยู่ครับ
ขอบคุณมากครับ
nidcom01
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:39:54 AM »

ผมว่า ถ้าอาการแบบ เจอบ้างไม่่เจอบ้างอย่างงี้นะครับผม ผมแนะนำว่าควรจะ ย้ำหัว สายแลนใหม่ทั้งสองข้างเลยนะครับผม ว่าแต่เข้าต่อสองเครื่องนี้ผ่าน hub หรือว่า คอส สายเอาครับผม ถ้าสายแลน ดีไม่น่าจะมีปัญหานะครับผม sp1 กับ sp2 แชร์กันได้สบายครับผม เพราะว่าที่ร้านผมก็เคยลองลง 2 service นี้ก็ใช้งานกันได้ปกติครับผม ลองดูที่สายครับผม น่าจะมีปัญหาครับผม ว่าแต่มันเห็นกันหรือยังครับผม คือ คอมพ์มัน มองเห็นกันหรือยัง ถ้ายัง ลองดูที่ กลุ่มของ ip ด้วยนะครับผมว่ามันเป็น 192.168.x.x หรือว่า เป็น 10.0.x.x เพราะว่าถ้ามันเป็นคนหล่ะกลุ่มกันมันจะคุยกันไม่ค่อยจะรู้เรื่องครับผม ยังไงลองเปลี่ยนกลุ่ม ip ให้เป็นกลุ่มเดียวกันก่อนนะครับผม เ่ช่น เครื่อง A 192.168.1.1 เครื่อง B เป็น 192.168.1.2 หรือ เครื่อง A เป็น 10.0.0.1 เครื่อง B เป็น 10.0.0.2 ลองดูนะครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์