ถ้าจะติดดาวเทียมเองนี่ เราจำเป็นต้องซื้อที่วัดมุมกับ เข็มทิศ รวมทั้งตัววัดสัญญาณ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 10:35:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะติดดาวเทียมเองนี่ เราจำเป็นต้องซื้อที่วัดมุมกับ เข็มทิศ รวมทั้งตัววัดสัญญาณ  (อ่าน 8184 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 07:53:07 PM »

ถ้าจะติดดาวเทียมเองนี่ เราจำเป็นต้องซื้อที่วัดมุมกับ เข็มทิศ รวมทั้งตัววัดสัญญาณไหม
 ขอเครื่องมือที่จำเป็นว่ามีอะไรบ้าง

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:34:03 PM »

ซื้อดาวเทียมมาติดดูก็จะได้คำตอบเองครับ 

เช่นไทยคม อยู่ที่ 240 องศา 
 --- คุณคิดว่าคุณสามารถหันหน้าจานไปทิศ 240 องศาได้ไหม ?  (โดยไม่ใช้ เข็มทิศ ) ถ้าได้  ก็ไม่ต้องซื้อ เข็มทิศ  เป็นต้น

AMPFET TEAM
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 08:39:02 PM »

ถ้าจะติดดาวเทียมเองนี่ เราจำเป็นต้องซื้อที่วัดมุมกับ เข็มทิศ รวมทั้งตัววัดสัญญาณไหม
 ขอเครื่องมือที่จำเป็นว่ามีอะไรบ้าง
ของผมดู เวลาเอาครับถ้า บ่าย 3 เมื่อรัย ให้หันไปตรงดวงอาทิศจะได้มุมครับ  ที่เหลื่อก็กวาดไปซายขวาเอาครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:27:04 PM »

ถ้าติดใช้เอง    ยืมของใครก็ใด้ครับ           ถ้าไม่มีก็ดูข้างบ้านละครับเขาหันไปแนวไหน            ถ้ามีเข็มทิศก็ง่ายเลยหาใด้ 240องศาก็เรียบร้อยเหลือแต่ก้มเงยเท่านั้นแหละ

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
Hooto cha-am
member
*

คะแนน182

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 08:51:13 AM »

ติดเองหรือไม่ติดเอง เข็มทิศ กับตัววัดมุมจำเป็นครับ  แต่ถ้าเรามีวิธีหามุมโดยไม่ใช้ตัววัดได้ก็ไม่จำเป็นครับ    ส่วนตัววัดสัญญานไม่จำเป็นครับดูที่หน้าจอได้
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:04:28 PM »

ผมเคยได้ยินลูกค้าคุยกัน เขาบอกว่าช่างคนนั้นมาติดจานมันไม่มีเครื่องมืออะไรเลย
นอกจากค้อนกับประแจ (ทั้ง ๆ ที่เมื่อติดตั้งแล้วก็ไม่มีช่องใหนกระตุกนะครับช่อง NEXT STEP ที่สัญาณอ่อนยังดูได้เลย)
เขาให้เหตุผลว่า ช่างไม่มีมาตฐาน ติดแบบสุ่ม ๆ มั่ว ๆ 
ผมละจ๋อยเลย อะไรกัน มาตฐานของผลงานเค้าวัดกันที่เครื่องมือเหรอ.....

1 + 1 = ?
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 01:28:11 PM »

อะไรกัน มาตฐานของผลงานเค้าวัดกันที่เครื่องมือเหรอ.....

ถูกต้องครับ   ถ้าไม่ต้องใช้เครื่องมือ สามารถ ทำงานได้เท่ากับมีเครื่องมือ แล้วเขาจะมีเครื่องมีไว้ทำอะไรครับ           

แล้วคนที่ใช้เครื่องมือราคาเป็นหมื่นๆละ จะเรียกว่าอะไรดี

ไม่ต้องเอาอะไรมากหรอ แค่สายอากาศทีวี ถ้าคุณไม่มีเครื่องมือวัด แล้วคุณจะเห็นความแรงสัญญาณได้อย่างไร

การที่ทำอะไรก็ตาม ไม่ต้องใช้เครื่องมือ ผมก็ว่าช่างคนนั้นเก่งนะครับ แต่ความเก่งในที่นี้ไม่รวมถึงความเที่ยงตรงและแน่นอนนะครับ

*** ผมมีเพื่อนเปิด บ.รับติดตั้งจาน UBC ช่างทุกคนก็ผ่านการอบรมมาเป็นอย่างดี เครื่องรับของUBC ก็อย่างดี แต่ถ้าลูกค้าเจ้าไหนติดตั้งแบบธรรมดา (คือมีไม่กี่ช่อง ) เขาก็ติดตั้งโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือ  แต่ถ้าติดตั้งแบบ FULL (คือมีช่องมากที่สุด) ช่างก็ต้องใช้เครื่องวัดสัญญาณในการติดตั้งละครับเพราะว่า ช่างจะได้ปรับสัญญาณหลายๆช่องให้มีความแรงที่เท่ากันหรือไกล้เคียงกันมากที่สุดไงครับ ไม่ใช่ ช่องหนึ่งแรง อีกช่องหนึ่งออ่น เป็นต้น

(ดูภาพความแรงสัญญาณทีวีเป็นตัวอย่างครับ)

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 07:55:14 PM »

เจ้าของกระทู้ว่าเช่นไรครับ          เครื่องมือดีก็มีชัยไปกว่าครึ่งนะผมว่า                 Tongue

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 09:32:57 PM »

ถ้าติดเอง..แค่ใบเดียวและมีความเชื่อมั่นว่าจะเจอสัญญาณรับรองเจอแน่นอนครับ....แค่เรากะพอประมาณว่าทิศตะวันตกเฉียงใต้อยู่ทางทิศไหน....เราก็แค่ค่อยขยับมุมก้มเงยทีละนิด.....แล้ส่ายมุมซ้ายขวา...ทำอย่างนี้...ไปเรื่อย ๆ พอเจอสัญญาณ..เราก็...มาร์คหรือล๊อคจานไว้ครับ...แล้วปรับละเอียดอีกที..โดยปรับมุมก้มเงย...ให้แรงที่สุด..ส่ายไปมาให้ได้สัญญาณแรงที่สุด..สุดท้ายปรับควาลึก LNB ให้ได้แรงขึ้นอีก...รับรองเจอครับ..แต่ไม่แนะนำให้ใช้กับจานเหลืองน่ะครับ..ไม่เหมาะกันมือใหม่...
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 08:28:58 PM »

อืม ไม่มาหลายวันมีคำตอบเยอะดี
ได้ความรู้เพียบ
 ป๋า เทพ เครื่องมือในรูปคืออะไร
ราคากี่บาทเผื่อซื้อมาใช้ครับ ป๋า

ขอถามเรื่องดาวเทียมอีก
 วันนี้ไปบ้านหม้อมีร้านนึงติดป้ายขาย จานมูฟ ไดน่าแซท
7.5 ฟุต มี ku กับ c 
ราคาตั้ง 18000 บาท แพงไปไหม รวมค่าติดตั้ง
ถ้าผมซื้อมาติดเอง ราคา เนต ที่ขาย เท่าไหร่ครับ
  แล้ว ku+c นี่ดีไหม หรือว่า เล่น c อย่างเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์