printer laser colour hp 1600 จะเติมหมึกดีใหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:43:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: printer laser colour hp 1600 จะเติมหมึกดีใหม  (อ่าน 10804 ครั้ง)
kom147
member
*

คะแนน4

ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ

sringampong@hotmail.com
« เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 02:36:46 PM »

คือเพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน
ปริ๊น ทำหนังสือ มี สีด้วย
ลองคำนวน แล้ว ได้เกือบๆ 1000 หน้า a4  (หมีกมากับเครื่องร้านบอก จะมีมาไม่เต็มตลับ)
ตอนนี้หมึกหมดแล้ว  แต่ถ้าซื้อ  สีแท้ จะแพงมาก
ถ้าเราจะเสี่ยงเติมมันก็จะมีปัญหากับการรับประกันครับ
ใครที่เคยเติมหมีกในระยะประกัน ช่วยเล่าประสบการทีครับ
    ถามว่า ...1.ถ้าเติมแล้ว เครื่องจะมีปัญหาง่ายใหม
                   2 ราคาถูกกว่ากันมากใหม
                   3  เสียงใหมถ้าร้านที่เราไม่รู้จักเติมมาให้เรา  แล้วตลับเสียง่ายใหม
                   4  ถ้ากัดฟันซื้อตลับแท้  มันจะปริ๊นได้ซักกี่หน้า  สีละ 2 พัน กว่า ......คิดหนัก
                   5 ถ้าเราใช้วิธีหมีกเติม  แล้วพอไกล้หมดเอา หมีกแท้ใส่ แล้วปริ๊นสัก 2 หน้าก่อน ส่งเคลม เขาจะรู้ใหม

hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 10:42:24 PM »

เอาเท่าที่ผมทราบนะครับ
1. ราคาหมึกเติมถ้าเราซื่อยกกล่องจะถูกกว่าเอาไปให้ร้านเติมให้แค่เต็มตลับ
2. ในการเติมจะต้องรู้วิธีการเติมและแกะตลับเป็น ถ้าแกะตลับไม่เป็นตลับจะเสีย หรือเราหาร้านที่เติมเป็นแล้วซื้อหมึกจากเขาแล้วให้เขาสอนให้ก็ได้ครับ
3. ถ้าเราใช้หมึกเติมที่ไม่ใช้ของแท้ยังไงทางศูนย์เขาก็รู้ (ผมไม่แน่ใจว่าหมึกเติมของแท้มีหรือเปล่า เท่าที่ทราบจะมาพร้อมกลับตลับใหม่)
kom147
member
*

คะแนน4

ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ

sringampong@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 04:30:32 PM »

ไปซื้อมาแล้วครับ
ของแท้ ...ร้านบอกนะ
........ผมอยากรู้ว่าของแท้จริงใหม
........ก็เลย....เดินเข้าไปในศูนย์ของ  value ที่ประกันเครื่อง hp  ชั้น 3 พันทิพย์   
........แต่เสียความรู้สึก กับศูนย์มากเลยครับ  เขา(ผู้หญิง)ทำหน้ายักษ์ ใส่   แล้วพูดเสียงแข็งใส่เรา
   ...ว่า...ที่นี่ไม่ได้รับดูให้ ว่าของแท้รึเปล่า  ซื้อที่ไหนมาก็ให้ที่นั่นเขารับผิดชอบซิ่.....
......เรางี้หน้า ชา  เยย   ...เดินหน้าเศร้าออกจากศูนย์   พร้อมกับสายตาอีกหลายคู่ ที่มองตามเรามา
      ..แค่อยากรู้นิดเดียว ไม่น่า...........
.......เราอุดหนุนสินค้า  เขา  หมดตังค์ไปก็รั้งหลาย.........แต่.................

หมดไปประมาณ หมื่น นีง   ทั้งชุดนะ
ถ้าเครื่องไกล้หมดประกัน จะลองเอา ตลับไป หาเติมดู
หา ประสบการณ์ดู
hormok♥
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน245

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2008, 04:48:22 PM »

Sad
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 09:12:39 AM »

แนะนำให้ซื้อ ตลับเทียบเท่า ( ตลับที่เขาเติมใหม่ มาขายและติดยี่ห้อต่างๆ) มาใช้แทนครับ พอเสียและจะส่งซ่อม ก็ให้เอาตลับแท้ ใส่เข้าไป แล้วค่อยส่งซ่อม

HP ไม่ค่อยเรื่องมาก กับ ตลับหมึก ไม่เหมือน canon ยิ่งถ้าไม่ใส่ตลับหมึกไปเลย เนี้ยะ พวกบอกเราใช้ของเทียบเท่า ทันที และไม่รับประกันเครื่องให้ ถึงจะอยู่ในประกันก็ตาม  Cool

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 11:56:06 PM »

Cheesy ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมไม่รู้ว่าทุกคนจะเป็นแบบไหน แต่ผมจะไม่ค่อยสนใจประกันนัก ไอ้ที่เขียนมาให้ไม่รู้จะใชได้จริงหรือเปล่า ทำใจตั้งแต่ที่ซื้อแล้วครับ นี่ก็กะว่าจะลองเล่น ปริ๊นเตอร์เลเซอร์ดู ไม่รู้ว่าคุณภาพจะดีหรือเปล่า กรณีใช้หมึกเทียบเท่า(เรียนแบบ)เวลานี้รอพี่ IT ฯ มาชี้แจงอีกกระทูนะครับ  Cheesy
Hack
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 01:06:25 AM »

คือเพิ่งซื้อมาได้ 2 วัน
ปริ๊น ทำหนังสือ มี สีด้วย
ลองคำนวน แล้ว ได้เกือบๆ 1000 หน้า a4  (หมีกมากับเครื่องร้านบอก จะมีมาไม่เต็มตลับ)
ตอนนี้หมึกหมดแล้ว  แต่ถ้าซื้อ  สีแท้ จะแพงมาก
ถ้าเราจะเสี่ยงเติมมันก็จะมีปัญหากับการรับประกันครับ
ใครที่เคยเติมหมีกในระยะประกัน ช่วยเล่าประสบการทีครับ
    ถามว่า ...1.ถ้าเติมแล้ว เครื่องจะมีปัญหาง่ายใหม
                   3  เสียงใหมถ้าร้านที่เราไม่รู้จักเติมมาให้เรา  แล้วตลับเสียง่ายใหม
                   4  ถ้ากัดฟันซื้อตลับแท้  มันจะปริ๊นได้ซักกี่หน้า  สีละ 2 พัน กว่า ......คิดหนัก
                   5 ถ้าเราใช้วิธีหมีกเติม  แล้วพอไกล้หมดเอา หมีกแท้ใส่ แล้วปริ๊นสัก 2 หน้าก่อน ส่งเคลม เขาจะรู้ใหม

หากเขารับเคลมและตรวจดูจะทราบครับ.........อย่าไปหวังเรื่องประกันเลยครับ........ผมขออนุญาติช่วยครับใช้ของเทียบเท่าเถอะครับใช้งานแยะขนาดนี้....เขาทำเครื่องเพื่อขายหมึก....+-*/ คุ้มกว่าหากใช้งานประจำลองคำนวนดูราคาเครื่องกับหมึกจะเท่ากับเราขาดทุนคิดเป็นได้แบบ                 ราคาเครื่อง+ราคาหมึก=เราขาดทุน  (ขาดทุนตั้งแต่ที่จ่ายตังค์แล้วละ)
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 03:09:09 PM »

อ้างถึง
1.ถ้าเติมแล้ว เครื่องจะมีปัญหาง่ายใหม

1 เครื่องจะไม่มีปัญหา หากตลับที่เติม หรือ ของเทียบเท่า " รั่ว " ซึ่งจะทำให้มันเลอะเทอะ สกปรก ทำให้ชิ้นส่วนที่เคลื่อนใหว มีปัญหาได้ง่ายขึ้น นี่คือสาเหตุจริงๆ ซึ่งการเสียไม่ได้เกิดจากหมึกเทียม แต่อย่างใด

2 อันนี้ไปถามที่ร้านเลยครับ ราคาเติม ไม่น่าเกิน 1500 แต่ถ้าตลับเทียบเท่า อาจจะ 2/3 ของราคาของแท้
3 ปัจจุบัน วัสดุที่ใช้งานในตลับหมึก อายุสั้นมากๆ คือเขาจะทำมา ให้สามารถใช้งานได้แค่ผงหมึกในตลับหมดเท่านั้น( แต่ก็เผื่อไว้นิดกันพลาด)
4 อันนี้ ไม่แน่ใจครับ น่าจะสัก 2500 แผ่นโดยประมาณ
5 ถ้ามันไม่รั่ว ทิ้งร่องรอยไว้ในเครื่องซ่ะก่อน น่ะครั

Cool

Hack
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 10:21:34 PM »

ท่าน IT ...............ใช่ถูกต้องครับ.........
kampanat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 01:09:25 AM »

Roll Eyes  เติม ประหยัดกว่ามาก ครับ   ซื้อหมึก มาเติมเอง  ต้นทุนถูกกว่ามากมาย ครับ คุ้ม  คุณภาพสีก็ ไม่ด้อยเลย   
ที่ร้านผม เติมประจำ  ปริ้นงาน  ปริ้น ภาพสี  คำนวณเปรียบเทียบคร่าวนะครับ   ซีซี ละสองบาท กว่าๆ
 ถูกกว่า ตลับหมึก แท้ หรือเทียบเท่า ประมาณ  10  -  15  เท่า  พี่สาวเคยทำอยู่ ink man เขาบอกว่า คุณภาพไม่ได้ด้อยกว่ามาก  หรือถ้าคุณเชื่อในคุณภาพ   และกลัว  ก็เติมแต่หมึกดำ   ส่วนสีอาจใช้ของเขาไป ก็ได้ครับ 
กำไรจากงานพิมพ์ผมเพิ่ม มากมายครับ ปริ้นบ่อย  เติมบ่อย  ไม่ชอบแท๊งด้วยครับ  ปัญหาตลับสีดึงไม่เท่ากัน 
ปริ้นภาพสีเพี้ยนเลย  ใช้แท๊งต้องระวัง ครับ 
springker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 10:28:29 AM »

เป็นเด็กใหม่คับ   ขอตอบด้วยคน

เรื่องของตลับเทียบเท่าคับ ยืนยันว่าไม่มีปัญหากับเครื่องปริ้นแน่นอนคับ 
มีบ้างบริษัทรับประกัน ซ่อมเครื่องให้เลยคับ ถ้าเสีย  จากหมึกเที่ยบเท่า
คุณภาพของหมึกเทียบเท่าก้อเกือบของจิง  ราคาสีดำอยู่ที่ 1500 บาท
สีอยู่ที่1600 ชื้อตลับเทียบเท่าดีกว่าเติมคับ  เพราะเขารับประกันให้เราเรียบร้อยคับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์