LCD Aconatic 32 นิ้ว 2 จูนเนอร์ เปิดได้ประมาณ 1 นาทีแล้วดับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 08:03:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LCD Aconatic 32 นิ้ว 2 จูนเนอร์ เปิดได้ประมาณ 1 นาทีแล้วดับ  (อ่าน 5003 ครั้ง)
buffalowell
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 04:45:36 PM »

เศร้าจังขอความช่วยเหลือ จากเหล่าพี่ๆที่มีประสบการณ์ซ่อมทีวี คือทีวีที่บ้าน ยี่ห้อ Aconatic 32 นิ้ว ผ่อนซื้อมา ได้ สามปีแล้วมีปัญหา(หมดประกันปุ๊บก็เจอปัญหาเลย)คือเปิดแล้ว จะดูได้ประมาณ 1 นาทีกว่า แล้วก็ดับตอนนี้ถอดมาไล่ซ่อมเองโดยการไล่เปลี่ยน Capacitor ทุกตัว ทั้งภาค จ่ายไฟ ภาคบอร์ดคอนโทรล คิดว่า C แห้ง ก็ยังเหมือนเดิม เครื่องก็ไม่ได้ร้อน เหมือนอาการ ไฟไม่พอ เคยลองถอด สายไฟที่ไปจ่ายให้ที่ตัวจอ LCD ออกแล้วก็ได้ยินแต่เสียงแล้วก็ดับเหมือนเดิม บางทีอาการเหมือนเครื่องแฮ้ง แต่ภาคจ่ายไฟเป็นสวิชชิ่งก็ยังมีไฟครบ +5v +12v +24v วิเคราะห์แล้ว ก็ งงๆ ฉงน ลักษณะอาการเสียเหมือน มีคนกดรีโมทปิดเครื่อง แต่ตอนนี้ เปิดม่ายขึ้น ไฟที่โชว์หน้าเครื่องจะติดสีจางๆ ทุกดวง(คงแฮ้งค์)   try!!ก็อยากจะขอความกรุณาเหล่าพี่ๆที่เก่งๆ ช่วยแนะนำแนวทางในการซ่อมแก้ไข วิธีการซ่อม ยี่ห้อ นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

buffalowell
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 05:04:08 PM »

เป็น LCD TV รุ่น AN-LCD322  ครับ  ช่วยชี้แนะหน่อยครับผม  try!!ขอบคุณงับ ขอบคุณ
buffalowell
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 01:24:45 PM »

เยี่ยมมาก น่าจะเจอแล้วครับ มีไอซี สองตัว เบอร์ AT1790-50A เป็น ตัวควบคุมจ่ายไฟ 5 โวลท์ 3 แอมป์ ในบอร์ด วัดตัวนึง 5 โวลท์ไม่นิ่ง เปลี่ยนไปมา ลองวัดอีกตัว นิ่งดี แต่ตอนวัด มืดไปหน่อย มือไม่นิ่งดันแฉลบไปโดนกราวด์ เสียเพิ่มอีกตัว ซีเนอร์ เบอร์ S584  5โวลท์  เด่วลองเปลี่ยนดูทั้งคู่ น่าจะหาย javascript:void(0);
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์