มอเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 12:21:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์  (อ่าน 3890 ครั้ง)
Boaty
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 04:56:06 PM »

ju_ju!! คือผมสงสัยว่า  1.  ถ้าเรามีมอเตอร์  12vdc แล้วถ้าเราใช้12vac จะเป็นยังไงครับ
                            2.ถ้าผมมีมอเตอร์ 220vac  แล้วถ้าผมใช้ 220vdc(ในกรณีที่กำลังไฟฟ้าเท่ากัน)จะเป็นยังไงครับ

Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:43:56 AM »

ping!  เรื่องการแปลงไฟผมพอเข้าใจอยู่บ้างครับ ......แต่ผมอยากรู้ว่าถ้าผมไม่แปลงทั้งข้อ 1 และ 2 มอเตอร์จะหมุนเปล่า และแรงบิดจะมีผลหรือเปล่า    ................... ...........   ถ้าไม่หมุน จะเป็นเพราะอะไร
                                ขอบคุณครับ
                                 THANK!!
yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 08:58:30 AM »

มอเตอร์ไหม้
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 09:08:31 AM »

เอ่อ........................แบบว่าผมขอแบบหลักการนิส...หนึ่งครับไม่ใช้อะไรแบบพื้นๆครับ เอาอย่างงี้ดีกว่าครับ ผมอยากให้คิดว่าที่ผมคิดมันถูกหรือเปล่าครับ เช่น
 1.สมมุติมีมอเตอร์ 12vdc. แต่ผมใช้ไฟ 12vac ผมว่าหมุนแต่จะไม่ได้ตามประสิทธิภาพตามที่ควรจะเป็นและที่ออกแบบ เพราะ อย่างเวลาที่เราใช้เร็กติไฟเออร์เต็มคลื่นแบบบริดจ์ โดยไม่ใช้ ตัวเก็บประจุ ความเรียบของกระแสไฟฟ้ายังไม่เรียบมอเตอร์ยังหมุน   
2. ถ้าคิดในแง่คุณสมบัติของไฟฟ้ากระแสสลับคือช่วงจุดยอดคลื่นถึ่งจุดยอดคลื่นเท่ากับ12vac ส่วนไฟฟ้ากระแสตรงไม่มีจุดยอกคลื่นกระแสที่ไหลในช่วงคาบเวลาจึงเท่ากับ12vdcตลอด  ผมจึงคิดว่าช่วงจุดยอดคลื่นถึงจุดยอดคลื่นของไฟฟ้ากระแสสลับนี้แหละทำให้มอเตอร์12vdcหมุนแต่ไม่ได้ตามประสิทธิภาพตามที่ออกแบบ
                             ผิดถูกอย่างไรช่วยบอกเอาบุญหน่อยน่ะครับ
                                                          Cheesy
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:25:20 PM »

มอเตอร์ DC 12v ใช้ AC 12v ได้ครับ โดยเฉพาะดีซีมอเตอร์ที่เป็น series moror บางทีจะเรียกว่า universal motor เพราะใช้ไฟได้ทั้ง AC/DC เช่นพวกเครื่องปั่นน้ำผลไม้ เครื่องดูดฝุ่น สว่านไฟฟ้า เป็นต้น

มอเตอร์ 220v ac ใช้ 220v DC อันนี้ตอบรวมไม่ได้ ac มอเตอร์มีหลายประเภท ถ้าเป็น universal motor มันก็ใช้ได้เพราะข้างบนก็บอกแล้ว  แต่ถ้าเป็น induction มอเตอร์ ใช้ DC ไม่ได้ ใช้ก็ไหม้ลูกเดียว ทฤษฎีคงพูดกันยาว ไม่พูดดีกว่า คิดว่าท่านคงจะค้นคว้าเองได้
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:36:31 PM »

เรื่องยอดคลื่นถึงยอดคลื่นคิดได้แต่ไม่ถูกครับ โวลท์ AC ที่วัดด้วยมิเตอร์ หรือค่าที่กำหนดกันทั่วไปไม่ได้วัดที่ยอดคลื่น แต่เป็นค่า RMS  Vdc กับ Vac rms นำมาคำนวณค่ากำลังไฟฟ้าได้เท่ากัน  เช่นหลอดไฟแบบไส้ ขนาด 100วัตต์ จะใช้กับ AC หรือ DC ก็ได้วัตต์เท่ากันครับ ส่วนมอเตอร์ อาจจะได้กำลังต่างกัน แต่ไม่ใช่ผลของ ยอดคลื่นถึงยอดคลื่นที่อ้าง แต่เป็นผลของการเหนี่ยวนำตัวเองทำให้เกิดแรงดันต้านกลับ(Back EMF)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์