ทามเมอร์ตู้เย็น2ชั้น TMDF 704 ED1 ใช้ TMDF 706 CD1 แทนได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:56:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทามเมอร์ตู้เย็น2ชั้น TMDF 704 ED1 ใช้ TMDF 706 CD1 แทนได้ไหมครับ  (อ่าน 15871 ครั้ง)
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 02:28:55 AM »

เป็นตู้เย็น2ชั้น  โตชิบ้า รุ่นGR-Y18KPT  ขนาดได้ๆซัก  8-9 คิว  ทามเมอร์  TMDF 704 ED1  เสียครับ  พอดีมีรุ่น  706 CD1  ตัวนี้อยู่ไม่ทราบว่าจะใช้แทนกันได้ไหมครับ  ไปที่ร้านขายอะไหร่เค้าแนะนำรุ่น  NT0804M2PR  แต่เค้าก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ ควรทำไงดีครับหรือแนะนำเป็นตัวไหนดี  ทามเมอร์ที่เสียก็มีหลายเบอร์จัง  แต่ร้านขายอะไหร่  มีไม่กี่เบอร์เอง Cry

ตื่นๆๆๆๆ

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 08:01:11 AM »

ไทม์เมอร์มีหลายเบอร์อย่างที่ท่านรู้ แต่ส่วนใหญ่จะแยกเป็นสองแบบ
แบบที่1 ไทม์เมอร์ที่ใช้อยู่กับตู้ยี่ห้อชาร์ป ขาหนึ่งกับขาสี่เป็นไฟเลี้ยงมอเตอร์ ขาสามไปคอมพ์
แบบที่2  (หลายยี่ห้อใช้เช่น hitachi,sanyo,toshiba,misubishi,panasonic,)ขาหนึ่งกับขาสามเป็นไฟเลี้ยงมอเตอร์ ขาสี่ไปเลี้ยงคอมพ์ ผมจะเช็คดูตามนี้ หมุนแกนไทม์เมอร์ให้อยู่ในจังหวะละลายน้ำแข็งแล้ววัดที่ขา 1 กับ 3 จะมีค่าความต้านทานแล้ววัดขา 1กับ2 เข็มมิเตอร์จะขึ้นเท่ากับ 1กับ3 และ 1กับ4 เข็มมิเตอร์จะไม่ขึ้น ขา3กับ2 เข็มมิเตอร์จะขึ้นแบบไม่มีค่าความต้านทาน
ต่อมาเราก็หมุนแกนไทม์เมอร์ไปอีกนิดเดียวก็จะได้ยินเสียงดังแต๊ก และก็วัดขา 3กับ4 เข็มจะขึ้นแบบไม่มีค่าความต้านทาน ขา3กับ2 เข็มมิเตอร์จะไม่ขึ้น ถ้าเป็นไปตามนี้ก็จะเป็นชนิดที่ยี่ห้อดังที่กล่าวไว้ข้างต้นนั้นใช้อยู่ ให้เลือกซื้อของบริษัท(ของแท้)จะเป็นของยี้ห้ออะไรก็ได้ มันจะทนแต่จะแพง ลองดูนะครับท่านdon
                                                                                  Smiley
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:50:40 PM »

เยี่ยมมากขอมอบให้1คะแนนครับ ข้อมูลดีๆมีประโยชน์และความมีน้ำใจ lv!

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:14:12 AM »

ถ้าเข้าใจหลักการทำงาน มันแทนได้หมดครับ แต่เรื่องของเวลามันแตกต่างกันตามรุ่นนั้นๆ
 ส่วนมากที่มันเสีย เท่าที่เจอคอนแทคมันจะสกปรก น้อยมากที่คอยล์ขดลวดมันจะขาด
ถอดน๊อตออกมาล้างหน้าคอนแทค ก็ช่วยได้อีกครับ บอกลูกค้าไว้ก่อน และรับประกันเขา
เท่านี้ก็ไม่มีปัญหาแล้ว แต่ถ้ามีของไหม่ ถึงขามันจะไม่ตรง เราก็แปลงเอาได้ ขอแต่เราต้องเ้ข้าใจวงจรครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 06:15:39 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ    พอดีไปแกะรื้อดูอยู่นานพอสมควร  ก็พบความแตกต่างอยู่บ้าง
สำหรับทามเมอร์ตัวนี้วงจรข้างในเหมือนกันรวมถึงรูปลักษณ์ภายนอกก็เช่นกัน  ป้ายก็สีเดียวกัน  ที่ป้ายสีเงินตัวพิมพ์สีเขียว   คือเหมือนกันทุกอย่างอะน่ะครับ  ยกเว้นตัวเลขของรุ่น  ส่วนแกะดูข้างในนั้นฟืองไม่เหมือนกันครับ  แสดงว่ามันก็ต้องมีข้อแตกต่างของมัน  ทามเมอร์ตู้เย็น  2  ชั้นโดยทั่วไปมีวงรอบการทำงานอยู่  2  จังหวะ   คือช่่วงทำความเย็นและช่วงตัดละลายน้ำแข็ง แสดงว่าสเปกของมันก็ต้องต่างกันมากน้อยก็ว่ากันไป

ส่วนการแก้ไขของผมนั้นไม่รู้ว่าเหมาะสมหรือเปล่าอะน่ะครับ  คือ ทามเมอร์ที่เสียตัวนี้เฟืองที่มีฟันสีส้มแตก  ผมก็เลยจัดการเปลี่ยนแต่แฟืองตัวนั้นอะครับ  โดยก็ใช้เฟืองจากตัวใหม่นั้นแหละ  คือเสียไปตัวนึงเหมือนกันอะครับ ฟันเฟืองเดินเงียบดีไม่มีปัญหาการสะดุด ถามว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยากมากมายด้วย  ก็ขอตอบว่า  ถ้าการที่คาบเวลาแตกต่างกันก็กลัวไปทำให้เครื่องไม่เวิคเท่าที่ควรอะครับ  อันนี้คือคิดเอาเองอะครับ  และผมก็ได้แกะดูอีกรุ่นนึงด้วยครับ  ตัวสีดำคือ  NT 1307 M2HA  แล้วมาเทียบกันอีกตัวนึง  NT 0704 M2MC ตอนแรกก็ดูเหมือนกันทุกอย่าง  แต่พอให้รันไปพร้อมๆกันซักพักนึงเฟืองตัวสุดท้ายความเร็วไม่เท่ากันครัับ  เลยไปซูมดูเฟืองแต่ล่ะตัวอีกที  ปรากฏว่าฟันเฟืองแหลมทู่ไม่เท่ากันทุกตัวครับ  เฟืองส่วนใหญ่จะมีเบอร์ของมันอยู่  เฟืองบางตัวก็เบอร์เดียวกันแสดงว่าเท่ากัน  เฟืองบางตัวก็คนล่ะเบอร์กันอันนี้ต้องเพ่งนิดนึงถึงความแหลมคมของฟันมัน   ทามเมอร์รุ่นตัวดำนี้  คือรุ่น  พวก  NT  หรือ  ND  เนี่ย  มอเตอร์ชอบมีปัญหาแต่ฟันเฟืองไม่เคยเห็นแตกหักจารบียังเปียกชุ่มสมบูรณ์  ส่วนทามเมอร์พวกพาสติกสีขาวเนี่ยเฟืองสีส้มชอบแตก(ตลอด)  วันนี้ไปซื้อรุ่น  NT  1307 M2HA  ไม่มีเช่นกันแต่เจ้าของร้านให้รุ่น  NT 0804 M2SU  มาเช่นเดิม  ก็คือต้องเปลี่ยนเฟืองยกชุดแน่ๆเลยรุ่นนี้  เดี๋ยวถ้าเปลี่ยนแล้วชัวร์ดีไม่มีปัญหาจะแจ้งอีกทีครับ   

ตื่นๆๆๆๆ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 11:50:18 PM »

ได้ทำการเปลี่ยนแล้ว  สามารถใช้ได้ดีปกติเพราะโมเดลตัวเดียวกัน  เปลี่ยนเสร็จก็แปะป้ายไว้นิดนึงว่าเบอเดิมเป็นเบอร์นี่ๆๆๆ  แต่เฟืองข้างในเป็นของเบอร์เดิม   เผื่อคนมาที่หลังหน่อยนึง   ไปเก็บตกจากหลายๆที่มาไว้เป็นข้อมูลไว้พิจารณาครับ

R 8006 - TMDE802PC1
200-240V, 50/60Hz
5A
8 Hour and 2 Minute

NAKAGAWA  ND0804M2PR   
 แบบ 8 ชั่วโมง ไฟเข้า 1,4 (SHARP)

NAKAGAWA  ND1004M2
 แบบ 10 ชั่วโมง ไฟเข้า 1,4 (SHARP)

NAKAGAWA    NT00704M2MC
 แบบ 7 ชั่วโมง ไฟเข้า 1,3 

ไทม์เมอร์ ตู้เย็นโนฟรอส TMDE802ZC1 (นาฬิกาตู้เย็นโนฟรอส)
- 220V/50Hz
- ใช้สำหรับตู้เย็นโนฟรอส
- 8Hrs / 2mins
- สำหรับตู้เย็นทุกยี่ห้อ ยกเว้น SHARP

ไทม์เมอร์ ตู้เย็นโนฟรอส TMDF702ZD1 (นาฬิกาตู้เย็นโนฟรอส)
- 220V/50Hz
- ใช้สำหรับตู้เย็นโนฟรอส
- 7Hrs / 2mins
- สำหรับตู้เย็น Mitsubishi

NAKAGAWA  R 8012- NT0804M2SU 
200-240V, 50/60Hz
5A
8 Hour and 4 Minute

ตื่นๆๆๆๆ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 01:19:54 AM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณ lv!

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 01:00:45 PM »

แจ้งอาการเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ  ตู้เย็น  2  ชั้นเช่นเดิม  โตชิบ้า(อีกแล้ว)    รุ่น  GR-H32KT 10.5  คิว  ทามเมอร์เบอร์  NT 0804 M2TP  ตัวเฟรมสีดำอีกเช่นกัน  ลูกค้าบอกว่าตู้ไม่เย็น  ก็ไปเช็คซ่อมที่บ้านเค้า  เค้าถอดปลั๊กไว้ 1 วันแล้ว  ผมก็ไปเสียบดูปรากฏว่าเครื่องทำงานได้ดี  แกะทามเมอร์ดูก็เดินได้ดี  เลยไม่อยากคิดอะไรมาก  เลยจัดการเปลี่ยน  ดีฟร๊อต  ไป  เมื่อ  3/3/54  มาวันก่อนโทรมาอีกแล้ว  25/3/54  อาการเดิมอีกแล้ว    ไปแกะดูทามเมอร์ก่อนเลย  อ้าวไม่หมุนซะแล้ว  มอเตอร์ของตัวมันเองร้อน  ลองเอาแหนปปลายแหลมไปช่วยหมุนเฟืองดู   หมุนได้   เลยจัดการเปลี่ยนไปอีกชุดจบข่าว  ช่างก็โดนบ่นไปตามระเบียบ  อิอิ    ก็เพิ่งได้เปลี่ยนไปวันนี้เหมือนกัน เลยได้ข้อสรุปว่า  บางทีถ้ามันยังไม่ร้อนก็ปกติดี  ไม่แสดงอาการว่าเสีย   แต่พอร้อนก็มีอาการไปซะอย่างนั้น  แต่ลักษณะนี้ไม่ค่อยเจอบ่อย  แต่ถ้าอาการกึ่งยิงกึ่งผ่านแบบนี้ต้องจัดยาชุดใหญ่(ทามเมอร์+ดีฟรอส)แล้วม้างหายขาดแน่นอน  แต่ก็ไม่ลืมเช็คท่อน้ำทิ้งไม่ให้ตันอยู่เสมอ งง

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์