จะเปลี่ยนชื่อ Drive ของฮาร์ดดิสก์ใหม่ทำอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 11:04:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนชื่อ Drive ของฮาร์ดดิสก์ใหม่ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 30031 ครั้ง)
Liang
member
*

คะแนน16

« เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 05:14:09 PM »

เครื่องคอมเขาซื้อมาใหม่  เขาให้ผมไปลงวินโดว์ให้   ผมลงเสร็จแล้วก็แบ่งพาร์ติชั่นให้อีก2ไดร์  ปรากฏว่ามันไม่เรียง
ตามไดร์ของฮาร์ดดิสก์ครับ   ไดร์Cผมลงวินโดว์  ไดร์ D E F G เป็นไดร์ของการ์ดรีดเดอร์ ไดร์ H เป็นซีดีรอม  ไดร์ I กับ J
จึงเป็นของฮาร์ดดีสก์อีก   ทำอย่างไรจึงจะเปลี่ยนเป็นไดร์ DกับEครับ

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 06:13:05 PM »

ลองใช้โปรแกรม patition magic เปลี่ยนดูน่าจะได้ครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 06:17:42 PM »

หรือ  คลิกขวา My computer แล้วเลือก Manage แล้วเลือก Disk Management เลือก Drive คลิกขวาเลือก Change Drive เปลี่ยนชื่อDrive    ลองดูนะครับ  Grin
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 07:23:54 PM »

ผมลองแล้วครับมันจะเลือกไม่ได้  เพราะมันจะเลือกได้เฉพาะไดร์ที่ยังไม่ได้มีอยู่ในเครื่อง   ถ้าลงวินโดว์ใหม่ก็จะเรียง
ปรกติครับ    เพราะผมแบ่งพาร์ติชั่นหลังจากลงวินโดว์แล้ว  มันจึงเลือกได้เฉพาะไดร์ที่ไม่ได้ตั้งชื่อ   หรือถ้าดึงการ์ดรีดเดอร์
ออกให้มันเรียงก่อนก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่ไม่อยากแกะครับ  เพราะเป็นของใหม่  กลัวประกันไม่รับเคลม  เพราะซื้อจากห้าง
ลงใหม่ก็ขี้เกียจ   อยากทราบวิธีที่ถูกต้องครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:48:10 AM »

คลิ๊กขวามันก็เปลี่ยนได้นี่ครับลูกสาวผมเปลี่ยนออกบ่อย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:28:17 PM »

ชื่อ drive นะสามารถเปลี่ยนชื่อได้หมดละครับแต่ลำดับของ drive (C:,D:,E,)จะไม่สามารถเปลี่ยนได้ครับเพราะ windown เป็นตัวจัดการเอง ถ้าจะแก้ต้องลง windown ใหม่หรือไม่ก็ต้องแกะออกตาม จขกท. บอกแหละครับ แต่ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมที่ใช้แก่ได้หรือเปล่าไม่ทราบครับผมก็ไม่เคยลอง แกะอย่างเดียวครับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 04:39:37 PM »

ได้แล้วครับ  โดยผมได้ Disable ไดร์ของการ์ดรีดเดอร์และของซีดีรอมออกก่อน  มันจึงเรียงไดร์ของฮาร์ดิสก์ได้
พอเรียงเสร็จแล้วจึงมาEnableไดร์การ์ดรีดเดอร์กับซีดีรอม  ปรากฏว่าสำเร็จตามที่เราต้องการ  ขอบคุณทุกท่านที่กรุณา
ให้คำแนะนำครับ 
Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 05:32:06 PM »

ชื่อ drive นะสามารถเปลี่ยนชื่อได้หมดละครับแต่ลำดับของ drive (C:,D:,E,)จะไม่สามารถเปลี่ยนได้ครับเพราะ windown เป็นตัวจัดการเอง ถ้าจะแก้ต้องลง windown ใหม่หรือไม่ก็ต้องแกะออกตาม จขกท. บอกแหละครับ แต่ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมที่ใช้แก่ได้หรือเปล่าไม่ทราบครับผมก็ไม่เคยลอง แกะอย่างเดียวครับ

ลองดูจากรูปนะครับ หากผมตัว Z หรือตัวไหน ๆ ก็ตามที่ขึ้นโชว์อยู่ แล้วคลิก OK จะเป็นผลให้ Drive J ก็จะกลายเป็น Drive อื่นทันที แสดงว่า Drive Letter หรือที่เรียกว่าลำดับของ Drive สามารถเปลี่ยนได้ครับ

you 'll never walk alone
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 06:45:48 PM »

ก่อนโพสตอบผมก็ลองทำดูแล้ว มันก็ทำได้นี่ครับ ที่ไม่ได้อาจเป็นเพราะเปลี่ยนเป็น drive ซ้ำกันกับ drive ของ card reader ก็ได้  Embarrassed
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 07:05:51 PM »

ความหมายของ จขกท. นะต้องการเปลี่ยนลำดับชื่อ drive ใน hard disk เดียวกันที่มีหลายพาดิชั่นให้มีลำดับต่อกันนะขอรับ ไม่ต้องการให้โดดข้ามกัน เช่น C: แล้วก็ไป F:, G: อะไรประมาณนี้นะขอรับ กระผมอาจจะ post ตอบไม่ละเอียดทำให้เกิดการเข้าใจผิดนะขอรับ ประทานอภัยนะขอรับกระผม

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 08:47:16 PM »

ไม่มีใครผิดหรอกครับ อาจเป็นที่สื่อความหมายไม่ตรงกันก็เท่านั้นเอง  Tongue

ปกติถ้ามาแบ่งไดร์ทีหลังจะมีปัญหาเรื่องไดร์ Cdrom ไปอยู่หน้าไดร์ที่แบ่งมาใหม่
วิธีแก้ก็ถอด Cdrom และทัมไดร์ออกให้หมดแล้วก็เข้าวินโดใหม่
แล้วใช้โปรแกรม Partition Magic สั่งจัดเรียงไดร์ใหม่ (DriveMapper) ก็ได้แล้วครับ
หรือก่อนจะแบ่งไดร์ให้ถอด Cdrom ออกก่อนหรือสั่ง Disable ไว้ก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์