เปลี่ยนคอมฯแอร์ YOKE 12000 BTU
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 04:30:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนคอมฯแอร์ YOKE 12000 BTU  (อ่าน 2061 ครั้ง)
maymad
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 06:48:28 PM »

สวัสดีครับ ผมช่างแอร์มือใหม่ไร้ประสบการณ์มาขอรบกวนท่านเซียนทั้งหลายตามเคยครับ javascript:void(0);

เรื่องมีอยู่ว่าไปตรวจแอร์ให้ลูกค้าเป็น YOKE 12000 BTU คอมฯเจ๊งครับ แคปดี แต่สตาร์ทไม่ออก กระแสขึ้นถึง 20 กว่าแอมป์ แต่ยังอยู่ในประกัน ลูกค้าก็เลยติดต่อให้บริษัทส่งคอมฯใหม่มาให้แล้ว กำลังรอของอยู่ แต่ผมไม่เคยมีประสบการณ์เปลี่ยนคอมฯเลย จึงอยากทราบว่าขั้นตอนเป็นอย่างไร ซึ่งจากที่ศึกษามาบ้างควรจะเป็นตามนี้ไหมครับ

1.ปล่อยน้ำยาเก่าออก
2.เป่าแก๊สถอดท่อดูด และอัด ออก
3.ใส่คอมตัวใหม่ เชื่อมท่อดูด อัด
4.แว๊คคั่ม
5.เติมน้ำยา

ผิดถูกอย่างไร รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ javascript:void(0);

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 07:13:00 PM »

เท่านี้นยังไม่พอครับ ถอดแคปทิ้วแสตนเนอร์ออก ล้างระบบ
ทั้งLowและHightให้สะอาด แล้วจะรู้ได้อย่างไร ว่าล้างสะอาดหรือยัง
ก็ใช้ภาชนะมาลองทางออกของท่อ ดูจนน้ำยาล้างใสสะอาด เชื่อมท่อ
ด้วยการปล่อยไนโตรไหลผ่าน ภายในท่อจะได้ไม่เป็นเขม่าดำ แว๊คทั้ง
สองทาง แว๊ค1ชม. เช็ครั่ว ถ้าผ่าน ก็เติมน้ำยา เก็บเงินกลับบ้าน
เออ!ว่า เรื่องมันง่ายขนาดที่ ล/ค เบิกคอมฯเองจากบริษัทเลยหรือครับ
แหมบริษัทนี้ใจดีจริงๆอย่างนี้ต้องใช้Yokeซะแล้วเบิกของง่ายดีจัง
ลืมไป:แคปทิ้ว+แสตนเนอร์ เบิกให้ตรงรุ่นเน่อ
                                                                       Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์