ล้างแท้งค์ได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 08:24:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างแท้งค์ได้ไหมครับ  (อ่าน 3116 ครั้ง)
maazaakii
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:06:01 PM »

แคนอน mp145 ผมติดแท้งค์นะครับ
ใช้ไปสักพัก ตลับสีเกิดอาการปริ้นภาพแล้วสีมันจะจืดๆจางๆ เป็นลายเส้นภาพไม่ชัด
ส่วนตัวแท้งค์ก็เกิดการน้ำหมึกไหลย้อนกลับ
ถ้าเกิดผมจะถอดสายออกแล้วเทน้ำหมึก ล้างทำความสะอาดแท้งค์มันจะได้ไหม
หรือว่าซื้อแท้งมาติดใหม่จะคุ้มกว่าครับ ราคาแพงไหม

moodang2499
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 02:09:13 AM »

ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ แทงค์นะครับ  ...น่าจะเป็นที่ตลับหมึก..มันรั่วทำให้น้ำหมึกไหลย้อนกลับ(เจาะรูใหญ่ไปนิดทำให้อากาศเข้าไปได้)  ส่วนอาการปริ้นภาพแล้วสีมันจะจืดๆจางๆ เป็นลายเส้นภาพไม่ชัด มี 2 ประเด็นครับ
1. น้ำหมึกไหลย้อนกลับ ไม่ไหลเข้าตลับทำให้สีใดสีหนึ่งที่อยู่ในตลับหมดเลยทำให้สีจาง หรือสีเพี้ยนได้
2. คุณภาพของน้ำหมึกที่ใช้
ส่วนเรื่องล้างแทงค์ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าเปลี่ยนน้ำหมึกต่างยี่ห้อจำเป็น  ลองกลับไปดูที่ตลับหมึกว่าอากาศเข้าไปได้หรือเปล่า (ดูว่ามันรั่วตรงไหน ตลับหมึก ,สายแพฯ หรือที่ตัวแทงค์)  อีเรื่องหนึ่ง ซื้อแทงค์ใหม่ ผมว่าไม่คุ้มครับ (ตลับหมึก40 ,41 ราคาพันกว่า + แทงค์ราคา? )ซือ printer all in one ได้แล้วครับ
ข้อแนะนำ แก้ไขที่ตลับหมึกครับ Undecided
maazaakii
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:00:25 AM »

ขอบคุณครับ
ทีแรกผมก็ว่าจะเปลี่ยนตลับสีครับ คาดว่าน่าจะหมดสภาพจากที่สอบถามมาหลายต่อหลายคน
แต่เผอิญว่าต้องซื้อสีใหม่หมด ไม่รู้ว่าต้องควรล้างแท้งไหม กลัวสีมันจะปนกันครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 07:32:30 PM »

ถ้าอาการปริ๊นแล้วสีจืด ผมว่าลองล้างหัวพ่นดูก่อนนะครับ ถ้าล้างแล้วอาการยังไม่ดีขึ้น แสดงว่าน้ำหมึกที่ใช้มีปัญหา ส่วนอาการหมึกไหลย้อนกลับ อย่างที่กระทู้บนตอบเลยครับผม อากาศรั่วเข้า แต่ถามว่าล้างแท้งค์ได้มั้ย ล้างได้ครับผม แต่แนะนำเพิ่มเติมนะครับ เปลี่ยนอุปกรณ์อื่นใหม่ด้วยก้อดีนะครับ พวกสายน้ำหมึก จุกยาง ข้อต่อน่ะครับผม แต่ถ้ามันถึงกับต้องเปลี่ยนตลับหมึกเลยเนี๊ย แนะนำให้ซื้อปริ๊นเตอร์ใหม่ดีกว่านะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์