TNT 60 วัตต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:30:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TNT 60 วัตต์  (อ่าน 3537 ครั้ง)
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 11:45:22 PM »

ผมมีแอมป์ของทีเอ็นที...ตัวหนึ่งเขาให้ใช้ไฟ 50-050 ประกอบเมื่อ 4-5 ปีที่แล้วครับ..เลยเอามาปัดฝุ่นเพราะไม่ได้ใช้นานแต่ฟิวส์ดีซีออกลำโพงขาดข้างหนึ่ง...ไม่ทราบว่าเราควรใช้ฟิวส์ขนาดเท่าใดครับ...ผมจะเอาไปร้องคาราโอเกะควรใช้ลำโพงกี่นิ้วระหว่าง 12 กะ15 อ่ะครับ..ว่าจะร้องบริเวณหน้าบ้านน่ะครับ..กึ่งนอกบ้านกอะในบ้านตอนนี้มีมิกส์ m-60 ของ tapco และปรีคาราโอเกะของโมดีฟายอยู่ อย่างละตัวต่อคอมเข้ามิกส์แล้วเสียงมันไม่ค่อยดีเท่าจากปรี...ครับผมจะต่อเข้าปรีก่อนแล้วไปเข้ามิกส์อีกที...จะมีผลอะไรมั้ย..ตอนนี้ยังไม่ได้ลอง..แนะนำด้วยน่ะครับ

ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:56:15 AM »

12 หรือ 15 ก็ได้ครับ ขอแค่ต่อ CH ละดอก

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 06:48:28 AM »

ฟิวส์ดีซีออกลำโพงขาดข้างหนึ่ง...ไม่ทราบว่าเราควรใช้ฟิวส์ขนาดเท่าใดครับ
   ให้ดูฟิวส์อีกข้างใช้เท่าไร   จะเจอคำตอบ

ผมจะเอาไปร้องคาราโอเกะควรใช้ลำโพงกี่นิ้วระหว่าง 12 กะ15 อ่ะครับ..ว่าจะร้องบริเวณหน้าบ้านน่ะครับ..กึ่งนอกบ้านกอะในบ้านตอนนี้มี
แนะนำดอก 15 นิ้วครับ   จะได้ไม่คร่อมงาน 

ตอนนี้มีมิกส์ m-60 ของ tapco และปรีคาราโอเกะของโมดีฟายอยู่ อย่างละตัวต่อคอมเข้ามิกส์แล้วเสียงมันไม่ค่อยดีเท่าจากปรี...ครับผมจะต่อเข้าปรีก่อนแล้วไปเข้ามิกส์อีกที...จะมีผลอะไรมั้ย..ตอนนี้ยังไม่ได้ลอง..แนะนำด้วยน่ะครับ
ต่อได้ครับ   ผมเคยใช้   แต่ต้องคุมระดับสียง  อีกที  ต้องลองครับ   จะรู้ว่าอย่างไร

แนะนำให้หา EQ  มาใช้งาน  รับรอง........จะติดใจ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำเพิ่มเติมครับ   ให้หาชุดป้องกันลำโพง  มาใช้งาน   จะอุ่นใจกว่าครับ

pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 03:42:46 PM »

ชุดกันลำโพงแนะนำด้วยครับว่าควรใช้รุ่นไหน...ดี....วงจรต้องการไฟเลี้ยงหรือเปล่า.แล้วจะมีผลต่อเสียงมากมั้ย...ครับซื้อได้ที่ไหน...
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 03:51:07 PM »

ชุดกันลำโพงแนะนำด้วยครับว่าควรใช้รุ่นไหน...ดี....วงจรต้องการไฟเลี้ยงหรือเปล่า.แล้วจะมีผลต่อเสียงมากมั้ย...ครับซื้อได้ที่ไหน...
ใช้รุ่นไหนก็ได้ครับ  ราคาก็ประมาณ  150-300  บาทก็มีครับ  แล้วแต่ยี่ห้อและรุ่น
   ใช้ไฟเลี้ยงที่มีขายก็  12 V  หรือมากกว่าตามแต่ะรุ่นครับ   แต่ต้องมีไฟเลี้ยงวงจรด้วย
หากที่หม้อแปลงของท่านมีไฟ  12 V   อยู่  ก็ให้หารุ่นที่ใช้ไฟ  12  V  มาใช้ครับ  จะได้ไม่ต้องหาหม้อแปลงมาต่อต่างหาก

Grin ไม่มีผลต่อเสียงครับ   แต่จะช่วยตัดไฟในกรณีที่แอมป์เสีย  มีไฟปล่อยไปลำโพงสุดรัก   เพราะอาจจะทำให้โพงไหม้ได้
การใช้ฟิวส์ไม่ค่อยอุ่นใจเท่าไรครับ    ปอดภัยไว้ก่อนครับ

Grin  หาซื้อที่ร้านจำหน่ายชุดคิท  หรืออะไหล่  ทั่วไปครับ   Wink

pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 08:47:31 PM »

ขอบคุณมาก..ครับผมรบกวนบอกขนาดฟิวส์ไฟดีซี...ให้หน่อยได้มั้ยครับ..เพราะใส่แต่ตอนแรกก็ไม่ได้คำนวนอะไรครับ...แค่ซื้อมาแล้วใส่ได้เท่านั้น....
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 10:06:16 PM »

ผมก็ไม่มีหลักการอะไร  ใส่เลยครับ 5 A  เพราะท่าน  ไม่ได้อัดมาก   ประมาณนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์