ความถี่เสียงเบส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 06:29:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความถี่เสียงเบส  (อ่าน 7097 ครั้ง)
TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 08:44:09 AM »

ผมอยากได้เสียงเบส แบบที่เปิดใน ดิสโก้เธค
แต่ว่าไม่รู้เขาจูนความถี่ครอสอย่างไร คือเบสเขาคมและเป็นตัวตนดี  เครื่องเสียงรถยนต์ทำอเสียงอย่างนั้นได้ไหมครับ

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา

NJradio
member
*

คะแนน5

เด็กใหม่ใจรักเครื่องเสียงครับ

MNKnui@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2008, 10:10:25 PM »

ผมอยากได้เสียงเบส แบบที่เปิดใน ดิสโก้เธค
แต่ว่าไม่รู้เขาจูนความถี่ครอสอย่างไร คือเบสเขาคมและเป็นตัวตนดี  เครื่องเสียงรถยนต์ทำอเสียงอย่างนั้นได้ไหมครับ

เสียงมีปัจจัยหลายอย่างครับที่จะดีได้ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องปรุงจูบปรับความถี่ เพาร์เวอร์แอมป์ ลำโพงตู้ลำโพง และคนปรับเสียง ตู้เดียวกันเอาดอกคนละรุ่นคนละแบบ มาใส่เสียงยังต่างกันเลยครับ เรื่องของเสียงไม่มีสูตรตายตัวมีอยู่อย่างเดียวเราต้องทำความเข้าใจกับมันครับ

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 12:32:20 AM »

ถูกต้องครับผม

นอกจากนี้ยังมีตัวแปรในเรื่องสภาพแวดล้อมของสถานที่และลักษณะของงานอีกด้วยครับผม เยี่ยมมาก
TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 06:52:56 AM »

ขอบคุณครับผม ดูแล้วมันคงจะห่างกันเยอะนะครับ ทั้งอุปกรณ์เสริม และสภาพแวดล้อม รวมไปถึงลักษณะตู้และดอก

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
KOLE
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 10:23:21 AM »

นอกจากนี้ยังมีตัวแปรในเรื่องสภาพแวดล้อมของสถานที่และลักษณะของงานอีกด้วยครับผม  เยี่ยมมาก

เห็นด้วยมากๆ  เลยครับ เคยฟังและเห็น ชุดดังๆ (ชื่อเสียง) หลายเจ้าตกม้าตาย ก็กับเจ้าสภาพแวดล้อมนี่แหละ
MML Sound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 11:49:15 AM »

ขอแจมด้วยครับ ระบบไฟฟ้าที่ใช้ก็มีสวนสำคัญนะครับ...... Roll Eyes
gAudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 05:30:12 PM »

สรุปแล้วองค์ประกอบทุกอย่างต้องดีครับ
เครื่องมือ50%
คนทำระบบ40%
สภาพแวดล้อม19%
เจ้าที่เจ้าทางด้วย1%
รวมแล้วได้ 100% พอดีครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 06:28:59 PM »

ความถี่ต่ำกว่า 16HZ ใช้สำหรับทุบตึกที้งครับ ลำโพง 24" 4คู่ Power Amp 4X2000W.
Crossover network ตัดแหลมทิ้ง
ไม่รูัทำไงเพื่อนเล่าให้ฟัง  ขอบคุณ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 07:12:00 PM »

แบบว่าเสียงเบสนั้นฟังโน็ตเบสได้อย่างชัดเจน ซึ่งเธคมีระดับ  จะจ้างมือโปร
มาปรับมิกซ์ให้  เขาว่าจ้างมาจากห้องอัด RS SOUND ซึ่งเคยลองไปฟังแล้วก็ ok เสียงสมดุลมาก
เปิดดังมากน้อยจะไม่รำคาญหู

ส่วนในรถยนต์ทำได้ใหม ตอบว่าทำได้ครับแต่ว่าเราจะไม่ค่อยหรือได้ยินหรือไม่ค่อยได้เห็นกัน มีอยู่หนึ่งเคส
ใช้ volume เร่งเสียงแค่ตัวเดียว bass treble ที่กึ่งกลาง loudness ไม่ใช้ แล้วต้องให้เสียงที่สมบูรณ์
เบสมีโน็ต แหลมเสียง ส เสือต้องออก ฟังเพลง kenny-g ต้องได้ด้วย  โจทย์ที่เป็นลักษณะนี้ ช่างหลายคนอาจจะ
คิดว่าเป็นไปไม่ได้  คำตอบคือทำได้ครับ แต่ว่าในรอบ 25 ปีมีคันนี้แค่คันเดียวนะที่มาทำ ใช้งบสูงพอสมควร 

จะเห็นว่าคนฟังส่วนใหญ่ไม่ชอบฟังแบบแฟลท  อันนี้ก็เป็นเรื่่องธรรมดาสามัญ ถ้าเราไปดูตามงานโชว์ทั้งหลาย
เสียงเบสจะเป็นแบบเสียงต่ำๆแน่นๆ อยู่ห่างๆก็ได้ยิน โน็ตเบสจะฟังไม่ออก ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้นแหละครับท่าน TFRJ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์