ทีวี ยี่ห้อ star plus 33 นิ้ว รุ่น v 5502 ติด child lock
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 01:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี ยี่ห้อ star plus 33 นิ้ว รุ่น v 5502 ติด child lock  (อ่าน 5008 ครั้ง)
somchart
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:26:36 AM »

เมื่อกดปุ่มเปิด จะขึ้นตัวอักษร ภาษาอังกฤษว่า CHILD LOCK    กดปุ่ม เปิดปิดที่รีโมท ได้ และที่หน้าเครื่องก็เปิดได้(ปุ่มch+ ch-)เมื่อ สแตนบาย ทำได้แค่นี้ ปุ่มอื่นสั่งงานไม่ได้เลย เพื่อนช่วยด้วยครับ
                                                                     PLEASE UNLOCK

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:56:40 AM »

ลองกดปุ๋มเมนูค้างไว้สัก 10 วินาทีดูครับว่าหายหรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
somchart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:59:14 AM »

ไม่หายครับ ลองแล้ว รวมทั้งปุ่มอื่นด้วย
member
*

คะแนน413

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 11:16:00 AM »

งานนี้ต้องแก้ไขกับรีโมทครับ  หากว่ากดหน้าเครื่องก็ต้องกดตั้งแต่ก่อนเปิดเครื่อง

หรือว่าอีกอย่างหนึ่งก็คือ การลงแมมโมรี่ใหม่ครับ  แต่ก็ต้องทราบรายละเอียดไอซีภายในเครื่องและแท่นยิ่งดีครับ

smr40000
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 11:54:33 AM »

จริงๆแล้ว  child lock   ในทีวีหลายๆยี่ห้อก็มีครับ...ถ้าเราตั้งไว้ที่ตำแหน่ง on  ปุ่มที่หน้าเครื่องจะกดไม่ได้  สั่งงานได้แต่ที่รีโมท  โดยปกติทั่วไป ก็ไปตั้ง child lock  ให้อยู่ในตำแหน่ง off   ซึ่งยี่ห้อนี้ผมไม่เคยซ่อม ก็เลยไม่ค่อยรู้เท่าไหร่  แต่ปกติ ก็เข้าไปที่ menu  แล้วลองเข้าไปปรับดู  ไม่รู้คู่มือ ยังอยู่หรือเปล่าครับ...ลองอ่านคู่มือดูก็ได้ครับ...
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 02:20:34 PM »

child lock   ส่วนใหญ่เครื่องจะใช้งานได้ปกติยกเว้นเข้าปรีเซ็ทไม่ได้ นะครับ  แต่ถ้ากดปุ่มหน้าเครื่องไม่ได้ จะเป็นคีย์ล็อกครับ ซึ่งทั้ง2อย่างนี้แก้โดยใช้รีโหมดยกเลิกครับ เข้าฟังชั่น พิเศษ แต่บางยี่ห้อก็จะใช้กดปุ่ม บางปุ่มบนรีโหมดค้างไว้สักครู่ เช่นปุ่ม ดิสเพล์ หรือ เมนู

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
somchart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 05:38:36 PM »

คู่มือหายครับ การเข้าเมนู หรือเข้าโหมดสวิทช์เพื่อยกเลิกทำ ไม่ได้เลย ส่วนต้องแก้ที่รีโมท แก้ที่รีโมทอย่างไร ช่วยขยายความหน่อยครับคุณป้อม แต่อย่างไรต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ มีผลอย่างไรจะมารายงานครับ
somchart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:38:46 PM »

รายงานผลครับ หลังจากที่ไม่มีรายละเอียด ของเมโมรี่ ผมเลยไปซื้อไอซีเปล่า แล้วเอามันขี่ตัวเก่าเลย หลังจากนั้นก็เปิดเครื่อง เสียงไฟสูงไม่ดังฟึ่บครับ รีบปิดสวิทช์ทันที แล้วเอาตัวใหม่ออก ผลปรากฏเปิดมาใหม่ ทุกอย่างก็เรียบร้อย รีโมท สั่งการได้ทุกอย่างเป็นปกติ โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนเมโมรี่ เหมือนกับว่าผมได้รีเซทเครื่องใหม่ ผมลองเข้าไปที่เมนู ก็ไม่ปรากฎ เมนู child lock ใดๆเลย (หรือต้องเข้าไปที่โหมดสวิทช์ก็เป็นได้) แต่อย่างไรเสียต้องขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน :ที่ให้คำแนะนำครับ Embarrassed Grin Wink
member
*

คะแนน413

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 10:51:40 PM »

รายงานผลครับ หลังจากที่ไม่มีรายละเอียด ของเมโมรี่ ผมเลยไปซื้อไอซีเปล่า แล้วเอามันขี่ตัวเก่าเลย หลังจากนั้นก็เปิดเครื่อง เสียงไฟสูงไม่ดังฟึ่บครับ รีบปิดสวิทช์ทันที แล้วเอาตัวใหม่ออก ผลปรากฏเปิดมาใหม่ ทุกอย่างก็เรียบร้อย รีโมท สั่งการได้ทุกอย่างเป็นปกติ โดยที่ไม่ได้เปลี่ยนเมโมรี่ เหมือนกับว่าผมได้รีเซทเครื่องใหม่ ผมลองเข้าไปที่เมนู ก็ไม่ปรากฎ เมนู child lock ใดๆเลย (หรือต้องเข้าไปที่โหมดสวิทช์ก็เป็นได้) แต่อย่างไรเสียต้องขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน :ที่ให้คำแนะนำครับ Embarrassed Grin Wink

ระวังนะครับทำแบบนี้อาจจะไปกันใหญ่  ถือว่าโชคยังดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์