เพาเวอร์แอม์รถยนต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 12, 2024, 06:10:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาเวอร์แอม์รถยนต์  (อ่าน 5098 ครั้ง)
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 04:32:58 PM »

อยากทราบว่าเบอร์ Tr เป็นเบอร์อะไรครับ  ในปริ้นติดไว้เป็นของ  QC  ครับ อะไหล่ที่มีครับ 
  TR  688      TR  D718     และอีก  2  ตัวไม่ได้บอกเบอร์ไว้ครับแต่ที่ปริ้นบอกว่า  NPN     และ   PNP ผมไม่ทราบว่าเป็นเบอร์อะไรครับท่านใดทราบช่วยบอกด้วยครับ   ผมไม่ค่อยได้ซ่อมครับ  นานๆทีครับเลยไม่ค่อยชำนาญครับ Cheesy Smiley

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:08:36 PM »

ผมจะดูไฟเลี้ยงเป็นอันดับแรกครับ.....ส่วนเรื่องTR ถ้ารู้ไฟแล้วเอาตัวไหนแทนก็ได้ครับ....เสียงก็ไม่ถึงกับเหมือนตัวที่เสียแต่ก็ ไม่มีปัญหา
ถามเลยก็แล้วกัน
ไฟเท่าไหร่ครับ...ที่ขาTR ไม่ C ก็ E.............ลอย TR ก่อนค่อยวัด 

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
mon0915
member

คะแนน216

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 05:15:18 PM »

ครับผมเดียวผมจะวัดดูครับแล้วจะโพสไปอีกครั้งครับ  ขอบคุณน้องหลงมากครับ 
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 07:28:19 PM »

ผมจะดูไฟเลี้ยงเป็นอันดับแรกครับ.....ส่วนเรื่องTR ถ้ารู้ไฟแล้วเอาตัวไหนแทนก็ได้ครับ....เสียงก็ไม่ถึงกับเหมือนตัวที่เสียแต่ก็ ไม่มีปัญหา
ไฟเท่าไหร่ครับ...ที่ขาTR ไม่ C ก็ E.............ลอย TR ก่อนค่อยวัด 
    จะเปลี่ยน OUTPUT ต้องดู DRIVE ด้วย จะไม่แมชกัน  ทรานซิสเตอร์ แต่ละเบอร์ เกนการขยายไม่เท่ากัน(ฮีท)
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2007, 07:40:04 PM »

ไฟขนาดนี้ ไดรฟ์ มันจะขนาดไหนครับ.........ขนาน 3คู่ เราก็ขนาน3คู่เหมือนกัน วงจรสำเร็จ
ไม่ได้ออกแบบถึงจะต้องเอาให้ตรงๆเลย

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 09:08:19 AM »

จะเปลี่ยน OUTPUT ต้องดู DRIVE ด้วย จะไม่แมชกัน  ทรานซิสเตอร์ แต่ละเบอร์ เกนการขยายไม่เท่ากัน(ฮีท)

ก่อนอื่นรบกวนท่านเจ้าของกระทู้ทำความสะอาดแล้วถ่ายภาพชัดๆ  ลงให้ดูสักสองสามภาพสิครับ   
ท่านทั้งหลายจะได้ไม่ต้องจินตนาการ

เห็นด้วยกับคุณ kan ครับว่าต้องพิจารณาให้รอบคอบ

2SB668  (2SD718   Rate 80W PC)  น่าจะเป็นคู่แม็ทช์แพร์ กระมังครับ
การจะเปลี่ยน  แทน ..........ต้องดูรายละเอียดในดาต้าชีทให้ดีๆด้วยครับ
........นอกจากตำแหน่งขาต้องตรงกันแล้ว  ยังต้องดูจุดอื่นๆด้วยเช่น

........เรทการทนกำลัง (มากกว่าไม่เป็นไร)
........การทนกระแส  (มากกว่าไม่เป็นไร)
........การตอบสนองความถี่ (มากกว่าไม่เป้นไร)
........อัตราขยายกระแส  hfe (บางเบอร์มีโค้ดที่ตัวถัง  ชี้บ่งย่านด้วยว่าเท่าไหร่ เช่น60-150 , 80-180 , 100-200....ผมสมมติเอานะครับสำหรับตัวเลข)
........ค่าความจุแฝง ที่ขาเบส (ยิ่งต่ำยิ่งตอบสนองความถี่สูงดี)

สำคัญยิ่งคือ ความเชื่อถือด้านคุณภาพของทรานซิสเตอร์ .........ยี่ห้อ  ร้านจำหน่าย

จะได้ไม่มีเสียงบ่นจากลูกค้าว่า ...........ซ่อมแล้ว    เสียงห่วยกว่าเดิม

ยิ่งถ้าเป็นเครื่องมีชื่อ   มีระดับด้วยแล้ว  ..........การซ่อม+เทคนิคการโมฯต่างหากคือสิ่งที่ลูกค้าต้องการ   ลองคุยกับลูกค้าดูก่อนได้ครับ

(เช่น เปลี่ยนซีคัปปลิ้งสัญญาณ  ซีภาคจ่ายไฟ  ซีกระป๋องทั้งหลาย , การเดินสายใหม่ , การใช้อุปกรณ์ที่เกรดสูงกว่าเดิม .......หรือไม่ก็รีไบอัสกันไปเลยหากเครื่องมือถึง)

แต่ถ้าต้องการเอาแค่ดัง   กับละความเสี่ยงอื่นๆที่จะตามมาทิ้งเอาไว้ก่อน  (จุดอื่นๆ ยังไม่ถึงคราวเสีย)  .
.........ผมก็คงหยุดกล่าวอะไรๆ ไว้เท่านี้ครับผม  เฮ่ๆๆ

mon0915
member

คะแนน216

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2007, 03:00:09 PM »

ปิดงานได้แล้วครับ ผมใช้  D817      B 1047   เสียงออกดีแล้วครับขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยตอบครับ Cheesy Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์