วิธีซ่อมไมลอย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 12:50:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีซ่อมไมลอย  (อ่าน 23469 ครั้ง)
GAB-
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 12:53:59 PM »

ผมอยากได้แนวการซ่อมไมลอย
อาการคือ เปิดตัวรับติด มีไฟเข้า เปิดตัวไมติดทั้งสองตัว LED แสดงสถานะของตัวไมทั้งสองตัวที่ตัวรับติด แต่พูดที่ตัวไมทั้งสองไม่มีเสียงมาที่ตัวรับ (รองต่อกับเครื่องขยายแล้ว)
ข้อแนวการซ่อมด้วยคับ

ManDream
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 01:37:27 PM »

เป็นไมล์ลอยเช่นกันครับ  ปัญหาดังนี้ครับ

1. เมื่อเปิดไมล์ตัวที่ 1 แล้ว ตัวที่ 2 ยังไม่เปิด แต่ไฟสัญญาณที่ตัวรับ ติดทั้ง 2  ตัว
            แล้วก็มีเสียงฮับ (เป็น ที่ไมล์เพียงตัวเดียว อีกตัวไม่เป็นครับ)
       2.  หลังจากปิดไมล์แล้ว เปิดขึ้นมาใหม่ ไฟสัญญาณที่ตัวรับไม่ติด
             ต้องเดินเข้าไกล้ตัวรับถึงจะติด Roll Eyes Sad

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 02:05:33 PM »

อาการคือ
      เปิดตัวรับติด มีไฟเข้า เปิดตัวไมติดทั้งสองตัว LED แสดงสถานะของตัวไมทั้งสองตัวที่ตัวรับติด
      แต่พูดที่ตัวไมทั้งสองไม่มีเสียงมาที่ตัวรับ (รองต่อกับเครื่องขยายแล้ว)
ข้อแนวการซ่อมด้วยคับ
  ไมค์ลอยตัวลูกมี 2 แบบนะครับ
      1.เปิดแล้ว หลอด LED  ติด  บางรุ่น  หลอดติด  แสดงว่า  ถ่านอ่อน-หมด
                                                บางรุ่น   หลอดติด  แสดงว่า  ตัวไมค์ลูกใช้งานได้

ผมอยากได้แนวการซ่อมไมลอย
แต่พูดที่ตัวไมทั้งสองไม่มีเสียงมาที่ตัวรับ (รองต่อกับเครื่องขยายแล้ว)

Grin มันต้องต่อกับเครื่องเสียงอยู่แล้วครับ     ไม่ต่อก็ไม่ดัง;D

ลองดูซิครับว่าที่ตัวรับสัญญาณ   สามารถรับสัญญาณจากตัวไมค์ลูกได้ไหม  เมื่อเราเปิดตัวไมค์ลูกที่  ตัวรับสัญญาณ  จะมีไฟติดว่ารับได้

1.หากไฟติด   แต่ก็ไม่มีเสียง    ดูว้อยไมค์ที่ตัวลูก
2.หากไฟติด   ไม่มีเสียง  ท่านปรับระดับความดัง GAIN  เพิ่มขึ้นหรือยังครับ
3.ตรวจดูเรื่องสายและการต่อใช้งานครับ...............ระวังหลงทาง
4.
5.  ขอคิดก่อน  Sad
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 02:10:43 PM »

เป็นไมล์ลอยเช่นกันครับ  ปัญหาดังนี้ครับ

1. เมื่อเปิดไมล์ตัวที่ 1 แล้ว ตัวที่ 2 ยังไม่เปิด แต่ไฟสัญญาณที่ตัวรับ ติดทั้ง 2  ตัว
            แล้วก็มีเสียงฮับ (เป็น ที่ไมล์เพียงตัวเดียว อีกตัวไม่เป็นครับ)
       2.  หลังจากปิดไมล์แล้ว เปิดขึ้นมาใหม่ ไฟสัญญาณที่ตัวรับไม่ติด
             ต้องเดินเข้าไกล้ตัวรับถึงจะติด Roll Eyes Sad

เดาเอาครับ   Grin
1.ถ่านอ่อน
2.ระบบนำส่งสัญญาณไม่ดี  ส่งไม่ไกล  ลองแกะดู    Smiley

ส่วนที่ถามข้อ 1  เคยเจอมันกวนกันครับ   Sad
ManDream
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 02:23:46 PM »

แล้ววิธีแก้  มันกวนกัน  หล่ะครับ ทำไง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 02:45:23 PM »

แล้ววิธีแก้  มันกวนกัน  หล่ะครับ ทำไง
ยี่ห้อรุ่น............  มีรูปไหม
kriangkraib
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 05:06:46 PM »

ไมค์ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ เป็นยี่ห้อ Zulex K-101-11 อาการคือ ตัวหนึ่งใช้งานได้ปกติ แต่อีกตัวใช้งานไม่ได้ โดยตัวที่ใช้งานไม่ได้เวลาเปิดไมค์ LED ติดปกติแต่ที่ตัวรับไม่มีไฟขึ้นครับ ช่วยสงเคราะห์ด้วยครับ
 Cheesy
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 06:59:50 PM »

รูปใหญ่มาก  ลดขนาดรูปลงด้วยครับ  ซัก 500x......พิกเซล    ก็พอครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์