ผมจะส่งลูกสาวเรียนอิเลคฯ ฃ่วยขยายความสาขาที่จะเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างให้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 07:38:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะส่งลูกสาวเรียนอิเลคฯ ฃ่วยขยายความสาขาที่จะเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างให้หน่อยครับ  (อ่าน 13230 ครั้ง)
speto
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:12:46 PM »

คือผมยังไม่เข้าใจครับเพราะระเบียบการของวิทยาลัยเทคนิคที่เขาเปิดสอนมีดังนี้ครับ
สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานไฟฟ้ากำลัง)
สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานอิเลคทรอนิคส์)
สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานโทรคมนาคม)
ช่วยอธิบายแต่ละสาขาให้หน่อยครับว่าเรียนแล้วจะทำงานทางด้านไหนและสาขาไหนน่าเรียนกว่ากัน ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:22:13 PM »

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานไฟฟ้ากำลัง)  = ไฟฟ้ากำลัง หรือ ไฟฟ้า Tongue

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานอิเลคทรอนิคส์) = งานอีเล็กโทรนิดส์  วงจรอีเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไป  Tongue

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานโทรคมนาคม) = งานโทรนาคม ระบบโทรศัทพ์ ตู้สาขา  Tongue

elec
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:28:22 PM »

ด้านแรกเรียนวิชาที่เรียนว่า การเรียนไฟฟ้า เช่น ไฟฟ้ากำลัง
ส่วนอันที่สองเป็นการเรียนกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์ เช่น พวกที่ใช้วงจรทุกอย่าง
ส่วนอันที่สามเป็นการเรียนเกี่ยวกับโทรคมนาคม เช่น เกี่ยวกับการสื่อสาร
ผมว่านะเรียนอิเล็กทรอนิกส์ดีกว่าครับเพราะอิเล็กทรอนิกส์มันเป็นวิชาที่กว่างกว่าสาขาอื่นๆ โทรคมก็เป็นอีก
แคนงหนึ่งของอิเล็กที่แยกออกมา เพราะผมก็เรียนอิเล็กครับ
แต่ผมว่าก็แล้วแต่คนเรียนดีกว่าครับ   Cool  Wink
speto
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:33:11 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับแล้วท่านอื่นมีความเห็นอีกหรือปล่าวครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 08:40:18 PM »

สมัยนี้สาขาวิชาเดียวกัน.....แต่แยกย่อยเพื่อเน้นความเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน.....ครับ

ตามความเข้าใจผม

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานไฟฟ้ากำลัง)
 - ศึกษาเน้นในงานไฟฟ้าตั้งแต่แรงต่ำ ไปจนถึงแรงสูง ซึ่งรวมเอาระบบอิเล็กทรอนิกส์  เข้าไปประยุกต์ใช้งาน ควบคุม สั่งการ ระบบไฟฟ้านั้น ๆ ให้มีความสมารถหลากหลาย และมีประสิทธิภาพมากขึ้น
- หากจบมาแล้วก็สมารถทำในระบบโรงไฟฟ้า โรงงานอุตสาหกรรม กลุ่มงานไฟฟ้าที่มีการใช้ระบบอิเล็กทรอนิกส์เข้ามาควบคุมครับ

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานอิเลคทรอนิคส์)
- ศึกษาเน้นในงานอิเล็กทรอนิกส์พื้นฐาน  ไปจนถึงขั้นสูงสามารถ ออกแบบ วิเคราะห์ ประยุกต์ สั่งการระบบอิเล็กทรอนิกส์ได้ เช่น ออกแบบ สร้างวงจรรวม  ระบบไมโครคอนโทรลเลอร์  หุ่นยนต์  
- หากจบมาแล้วก็สามารถทำงานในกลุ่มธุรกิจอิเล็กทรอนิกส์ได้ครับ เดี๋ยวนี้มีหลากหลายบริษัท

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานโทรคมนาคม)
- ศึกษาเน้นในงานอิเล็กทรอนิกส์ การสื่อสารในแบบต่าง ๆ เช่นมีสาย ไร้สาย ไฟเบอร์ออฟติค ระบบสถาปัตยกรรมสื่อสาร อินเทอร์เนท โครงข่ายอนาคต ระบบโครงข่ายไร้สายระยะไกล การติดต่อสื่อสารผ่านดาวเทียม
- หากจบมาแล้วก็สมารถทำงานในกลุ่มงานสื่อสาร ไม่ใช่แต่โทรศัพท์มือถือนะครับ ยังอีกกว้าง

ก็แล้วแต่ลูกสาวจะสนใจเรียนครับ  เพิ่มเติมอย่างไรคุณพ่อเรียนสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ  Smiley

ส่วนตัวผมอันหลังนี้น่าสนมากสุดครับ  Wink

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 09:07:37 PM »

เรื่องขยายความขอให้ท่านอื่นก็แล้วกันนะครับ  ผมว่าส่งลูกสาวเรียนอิเล็กทรอนิกส์ก็ดีนะครับ แต่... อยากจะขอเล่าจากที่เคยเห็นนะครับ

- สมัยผมเรียนก็มีผู้หญิงนะครับ เธอจบ ปวส. อิเล็กทรอนิกส์ ปัจจุบันเป็นแคชเชียร์ในห้างแห่งหนึ่ง
- รุ่นน้องเรียนจบ ปวส. และเรียนต่อจนได้ปริญญาตรี ปัจจุบันเธอกลับมาเป็นอาจารย์สอนรุ่นน้องในวิทยาลัยเทคนิคที่เธอเป็นศิษย์เก่า
- รุ่นหลานมาฝึกงานที่ทำงานผมเมื่อ 2-3 ปีก่อน ทราบข่าวว่าหลังจากจบ ปวช. เธอเรียนต่อสาขาวิชาการโรงแรม แทนที่จะเรียน ปวส. อิเล็กทรอนิกส์ เท่ากับเสียเวลาเปล่าไป 3 ปี

ถ้าจะมาทางนี้ก็อยากให้เอาอย่างรุ่นน้องของผมนะครับ หากเป็นลูกชายบางที ปวช. ปวส. ก็น่าจะง่ายหรือเพียงพอสำหรับการหางานทำหรือการกิจการร้านซ่อมของตนเอง

you 'll never walk alone
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 01:35:46 PM »

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานไฟฟ้ากำลัง)  = ไฟฟ้ากำลัง หรือ ไฟฟ้า Tongue

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานอิเลคทรอนิคส์) = งานอีเล็กโทรนิดส์  วงจรอีเล็กทรอนิกส์ทั่วๆไป  Tongue

สาขาวิชาไฟฟ้าและอิเลคฯ(งานโทรคมนาคม) = งานโทรนาคม ระบบโทรศัทพ์ ตู้สาขา  Tongue

ยังมีอีกสาขาหนึ่งครับที่มีนักเรียนเรียนกันมากคือ  สาขาอีเล็กทรอนิกส์คอมพิวเตอร์  ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
pramas intapibul
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 01:56:08 PM »

`ผมมีอาชีพเป็นครูครับ  ถามเด็กนิดน่ะครับว่าเขาอยากเรียนอะไร อย่างน้อย ๆ เขาต้องใช้ความรู้ตรงนี้มาทำอาชีพทั้งชีวิตเขานะครับ เอาความคิดของเขามารวมกันประมวลกันว่าเขาจะเรียนอะไร  สำคัญน่ะครับทั้งชีวิตเขา
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 07:56:44 PM »

ต้องใจรักจริงๆนะครับ จึงจะเรียนไปได้

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 08:56:25 PM »

ผมว่าการเรียนจบหลักสูตรอะไรคงไม่สำคัญมากนัก กับคนธรรมดาอย่างเราๆ ที่ไม่ได้มีเส้นสายอะไรมากนักครับ

เอาเป็นว่าเรียนจบอะไรก็ได้ให้สูงๆ เข้าไว้ แล้วเข้าทำงาน หาประสบการณ์ในการทำงานเอาครับ หากครอบครัวไม่ลำบาก ยิ่งเป็นโอกาสของ ลูกๆ ที่จะเรียนรู้งานจริง ว่าตนเองชอบอะไร ทำอะไรแล้วมีความสุข ความสุขแบบพอเพียงครับ  Lips Sealed

ความสนใจของผู้เรียนต่างหาก ที่จะนำพาเขาไปสู่การงานที่มั่นคง ยาวนาน
หากใจไม่รัก ต่อให้เคี่ยวเข็ญให้เรียน เสียเปล่าครับ
หรือจบวิศวไฟฟ้า ก็อาจไปเลี้ยงปลา ทำสวน เพราะทำแล้วมีความสุข ไม่ต้องตกเป็นเบี้ยล่างใคร หรือตกงาน ก็ได้อีกเหมือนกัน

อยากเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ

Cool Cool Cool
เพื่อนผมจบ ปวช อิเลคทรอนิคส์ ตอนนีทำงานอะไร... ทราบใหม

เป็น วิศวะระบบก่อสร้างไปแล้วครับ บริษัท EMC ซ่ะด้วย เอากะเขาเด่ะ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed
อีกคน จบ ปวช อิเลค เหมือนกัน ตอนนี้ มันทำ บริษัท ซ่อมลิพท์ เองเลยจากที่เคยอยู่ จาร์ดีน มา ร่วม 10 ปี

ส่วนผม จบ ปวช อิเลค อีกแหละ มาทำงานด้านเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ แต่โชคดีที่มีความรู้ อิเลคทรอนิคส์ อยู่บ้างก็เลยซ่อมอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ ได้ด้วย

ทำแล้วมีความสุข มีใจรัก ค้นคว้าหาความรู้ ถึงไม่สุดขีด แต่ก็ประกอบอาชีพได้ เลี้ยงตัวเองได้ มีเวลาให้ครอบครัวอีกต่างหาก  Huh?

band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 07:56:02 PM »

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่จบ
ปวช.  อิเล็กทรอนิกส์
ปวส.  อิเล็กทรอนิกส์อุตสาหกรรม
วิศวะ  ระบบควบคุมและเครื่องมือวัด (Control Syatem&Instrumentation)
ปัจจุบันทำงานเป็น   Instrument Engineer

ผมว่าถ้าอยากเรียนอิเล็กทรอนิกส์จริง ๆ
ให้ลงอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปไว้ก่อน
ไว้เลือกได้ในภายหลัง จะลงเรียนโทรคมนาคม ตอน ปวส. หรือ ป.ตรี ก็ได้ (ถ้าอยากเปลี่ยน)
หรือในระดับสูงขึ้นไป (ป.ตรี) จะลงอิเล็ก ,ไฟฟ้า , วัดคุม , ระบบควบคุม  ก็ได้ไม่มีปัญหา
  Wink

ผมมีเพื่อนเป็นผู้หญิงคนหนึ่ง จบ ปวช. อิเล็กทรอนิกส์
จบ ปวส. อิเล็กทรอนิกส์
จบ วิศวะโทรคมนาคม
ปัจจุบันทำงานเป็น  Product Engineer  บริษัทผลิต Battery & Accessory สำหรับมือถือ
ก็เป็นงานที่ดี รายได้ดี   Roll Eyes

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
elec
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:09:05 PM »

ที่ โคราชนะครับเขาได้เปิด อิเล็กทรอนิกส์ โดยตรงแล้วครับ
ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล อีสาน
จบ ปวส. ก็ต่อ อิเล็กทรอนิกส์ โดยตรงก็ดีครับ
เคยได้ยินว่านะครับเหลือไม่กี่ที่ที่มีการเรียน อิเล็กทรอนิกส์โดยตรง

Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
momename
member
*

คะแนน16

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:22:07 PM »

เอ ท่านน่าจะแนะแนวให้ลูกสาวเลือกเองนะค่ะ เพราะ บางครั้งน้องเค้าอาจจะไม่ชอบด้านนี้ก็ได้
หากเรียนแบบไม่ชอบ จะทำให้ออกมาไม่ดีเท่าที่ควร

ทุกอาชีพมีความสำคัญ คนที่ทำงานแล้วมีความสุขก็ย่อมเป็นคนที่โชคดีจ๊ะ

โมเมเอง ก็จบด้านบริหารมา แต่ตอนนี้มีโอกาสทำงานด้านอิเล็กทรอนิกส์และอินเตอร์เน็ต ซึ่งเป็นเรื่องยาก
แต่ก็พอจะเรียนรู้กันได้

Smiley

รวมวงจร อิเล็กทรอนิกส์
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 08:42:00 AM »

ทุกวันนี้ระดับปวส.ช่างอิเล็กทรอนิกส์  มีสาขาระบบเทคนิคโทรคมนาคม และสาขาเทคนิคคอมพิวเตอร์ก็มีนะครับ Smiley
PSR
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน10

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2007, 09:42:35 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับแล้วท่านอื่นมีความเห็นอีกหรือปล่าวครับ
จากประสบการณ์นะครับถ้าเป็นผู้หญิงหากจะเลือกเรียนอิเล็กทรอนิกส์ควรจะต้องเรียนให้จบระดับวิศวะจึงจะหางานได้ง่าย เพราะหากจบเพียง ปวช. หรือ ปวส. ทางบริษัทที่เกี่ยวกับทางด้านนี้จะรับเข้าทำงานยาก เนื่องจากระดับปวช. และ ปวส. จะเป็นพนักงานระดับปฏิบัติการเสียส่วนใหญ่ ซึ่งงานลักษณะนี้จะเหมาะกับผู้ชาย แต่ถึงกระนั้นก็ไม่เสมอไป เพียงแต่ว่าเป็นเพียงส่วนใหญ่และเท่าที่เคยเจอมาเพราะเพื่อนที่เรียนด้วยกันมาที่เป็นผู้หญิงจบ ปวส. มาก็ไม่ได้งานตามสาขาที่เรียนเช่นกัน
ปล.วิชาอิเล็กทรอนิกส์เป็นวิชาที่ค่อนข้างยากโดยเฉพาะสายโทรคมนาคม ดังนั้นควรจะขยันและตั้งใจเรียนให้แตกฉานตั้งแต่อยู่ระดับ ปวช. จะได้ไม่ลำบากตอนปริญญาตรีนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์