TOSHIBA รุ่น 32P1300VT อาการ ตามภาพครับ และภาพก็ค้างด้วย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 05:11:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOSHIBA รุ่น 32P1300VT อาการ ตามภาพครับ และภาพก็ค้างด้วย  (อ่าน 12087 ครั้ง)
talsea721
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน27

F/B : วัชรินทร์อิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:59:59 AM »

TOSHIBA รุ่น 32P1300VT อาการ ตามภาพครับ และภาพก็ค้างด้วย และก็ดูได้ปกติ และก็เป็นอีก เป็นแบบนี้ไปตลอดครับ เช็ค ภาคจ่ายไฟไม่ตก วัดได้ตามที่บอร์ดระบุมาครับ เป็นที่ บอร์ด ทีคอน หรือ บอร์ด พาแนล ครับ อาการ ภาพค้างแบบนี้ ขอบคุณครับ

รับซ่อม TV เพาเวอร์แอมป์AB/D/กลางแจ้ง/รถยนต์ เครื่องซักผ้า ติดตั้งแก้ไขระบบจานดาวเทียม

talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:04:57 AM »

รับซ่อม TV เพาเวอร์แอมป์AB/D/กลางแจ้ง/รถยนต์ เครื่องซักผ้า ติดตั้งแก้ไขระบบจานดาวเทียม
talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:06:24 AM »

talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:08:58 AM »

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 05:55:17 PM »

วัดไฟเลี้ยงปีกจอดูก่อนว่ามีไปมั้ย
talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:51:52 PM »

ผมวัดไฟในบอร์ดแล้วครับ มีไฟมาปกติ เช่น 3.3V 12V 5V 8V มีมาครบครับไม่มีสวิงรวมทั้งบอร์ดอื่นด้วย และเช็ค Rฟิวส์ไม่มีตัวขาดหรือยึด และไฟไปเลี้ยงหลอด วัดได้ 60V ไม่สวิง คืออาการ สีจะจาง และก็ค้าง และเมื่อเรากดเมนูพอเราออกจากเมนู ก็จะยังเห็นเมนูจางๆแล้วค่อยๆหายไปและก็กลับมาเป็นปกติ วนไปอย่างงี้ครับ หรือว่าต้องได้ลาย CK ครับ หรือเป็นที่ไอซีเมม อาการนี้แนวโน้มเสียในจุดใหนครับ ขอบคุณครับ

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 07:16:42 AM »

ตรวจวัดไฟที่ไปเลี้ยงปีกของจอภาพไฟvghไฟ vgl ลายปริ๊นท์อาจจะขาด  บ้านอยู่ จว.ไหน ไปอบรมที่  เทคนิคราชบุรีวันที่20กย.58  ยังทันครับ HAPPY2!!
talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 03:56:59 PM »

ตอนนี้ผมวัดไฟจุดต่างๆได้ดังนี้ครับและไฟทุกจุดไม่สวิงครับ
VDD ได้ 15V
VGH ได้ 26V
VGL ได้ -5V
VCCได้ 3.3V
VIN ได้ 12V
HVDD ได้ 7.5 V
ควรเช็คทางไหนต่อครับ ขอแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ Cheesy

talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 04:33:08 PM »

มารายงานความคีบหน้าครับ ลายEVEN ไฟสวิงครับขึ้นลงครับ คือไฟจะสวิงขึ้น 27Vและก็จะลงมาเป็น-5V ตามจังหวะของภาพที่ค้างและก็จะสวิงขึ้น 27Vเหมือนเดิมครับ ไฟ ของ ลายEVENนี้ต้องมีไฟกี่Vครับ ช่วยหน่อยนะครับ

talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 04:55:28 PM »

ตอนนี้ผมจะตัดลาย EVENออกแล้วผมจะไปหาไฟที่อื่นมาใส่แทน คือผมอยากรู้ว่า ขาไฟลายEVENนี้ต้องได้มีไฟ 27Vหรือ-5Vครับ โดยจะใช้ไฟที่ต้องการมาผ่านไดโอดเพื่อกันกระแสย้อนกลับและไปจั้มที่ลายEVENแทนครับ ผมเข้าใจถูกไหมครับ หรือต้องเปลี่ยน ทีคอน ตอนนี้มั่นใจเป็นที่บอร์ทีคอน เพราะผมถอดสายแพ จอออกไฟยังสวิงเหมือนเดิม แสดงว่าไม่เกี่ยวที่ พาแนลและจอใช่ไหมครับ

talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 07:35:12 PM »

รบกวนด้วยครับ ตอนนี้ ไฟ VGHได้26V กับVGLได้-5V และลายEVENสวิง 26Vลงมา-5แล้วสวิงขึ้น26Vตลอดครับ  Cheesy

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 09:36:01 PM »

ต้องตรวจไฟต้นทางดูว่ามันสะวิงมั้ยลองดู
talsea721
member
*

คะแนน27

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 01:47:40 PM »

ไฟ ลาย EVEN สวิงตรงข้ามกันกับ ลาย ODD ครับ คือจะทำงานสลับกันครับ คือ ลาย ODD มีไฟ 27V และไฟลาย EVEN ก็จะมีไฟ -5V ครับ พอลาย ODD มีไฟ -5V ไฟที่ลาย EVEN ก็จะได้ 27V ครับ โดยผมไล่ดู ลาย EVENและODDนี้ออกมาจากICใหญ่ บอร์ดทีคอนครับ ซึ่ง ลาย2ลายไฟที่ว่ามา เป็นการทำงานของเครื่องปกติหรือเปล่าครับ และผมไปวัดไฟที่ จุดตาไก่ ที่บอร์ดพาแนล ก็มีไฟตรงกันทุกจุดครับ เป็นไปได้ไหมครับ ว่า IC เมมจะมีปัญหา เพราะ อาการ ดูไป ภาพจะ จางๆแล้วสว่างปกติ และก็ค้าง แต่เสียงมี และก็มาเป็นปกติ ช่วงที่ดู ปกติ ประมาณ 3 วินาที แล้วก็เกิดอาการตามที่ว่าครับ ภาคจ่ายไฟ ทุกจุดไม่สวิง ไฟที่ส่งออกจากเมนบอร์ดไปเข้า บอร์ดทีคอนทุกจุด ไม่สวิง ไฟที่สวิงตามจังหวะภาพคือไฟ ลาย EVENและODD เท่านั้นครับ ผมถอดสายแพจากทีคอนไปหาจอออก วัดที่ ทีคอนก็สวิงเหมือนครับ ช่วยฟันธงให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ Cheesy ฉงน

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 06:19:32 PM »

ถ้าถอดสายแพร์ ทีคอน ออกแล้ว ที่ทีคอนสะวิง คุณก็ต้องใล่ไฟที่เลี้ยงทีคอน ดูว่ามันมาจากไหน แล้ววัดดูว่าต้นทางมันสะวิงมั้ย จะให้ฟันธง ใครจะไปฟันได้ ไม่ใช่งานหมูๆน้ะlcd เป็นจอแก้วยังไม่กล้าฟันธงเลยคุณ
คุณอยู่หน้าเครื่องบางครั้งข้อมูลที่ให้มามันก็ยังไม่ตรงกับที่ผมคิด เรื่องไฟVghมัน27v Vgl-5v มันก็ถูกแล้ว ไอ้ที่ว่ามันสะวิงกลับกันจาก27ลงมาเหลือ-5 นั้นไฟมันคนละสายกัน ลายปริ๊น น่าจะรั่วถึงกันได้น้ะ คงเข้าใจตามนี้น้ะครับ
อยู่หน้าเครื่องต้องใล่ให้ถึงที่สุด เพราะคนอื่นไม่ได้อยู่ด้วย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์