SANYO WAVE20 (AVM2027MA ไม่แน่ใจป้ายหลังเครื่องหาย) เป็นเส้นกลางจอประมาณ 5 มิลฯ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 09:18:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SANYO WAVE20 (AVM2027MA ไม่แน่ใจป้ายหลังเครื่องหาย) เป็นเส้นกลางจอประมาณ 5 มิลฯ  (อ่าน 5195 ครั้ง)
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 11:40:56 PM »

Sad สวัสดีพี่ ๆ ครับ ทีวี ซันโย เป็นเส้นกลางจอ ครับ มีเพื่อนช่างที่โรงงานบอก ไอซีภาคเวอร์เสีย (น่าจะใช้LA7837และก็มี LA4285 อยู่ด้านข้างใก้ลๆ) มันจะมีทรานซิสเตอร์ ตัวใหญ่ (ที่ตัวเขียนแค่ 651) ่ วัด B-E หรือC-E  ช็อต จำไม่ได้เพราะทีวีอยู่บ้านเพื่อน (ใช้มิสเตอร์ย่านไดโอดวัดได้ 0 ทั้ง 2 กลับด้าน) เปิดเครื่องแล้วใช้มีสเตอร์แตะที่ขา C มีไฟสปาร์ค กับขั่วมิสเตอร์ เส้นกลางจอจะกระเพลื่อมครับ พี่ๆ ท่านใดมีวงจรบ่างเปล่าครับ หรือใช้วงจรของทีวีเครื่องใดแท่นกันได้หรือเปล่าครับ  Cheesy

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 07:24:48 AM »

บอกไอซีภายในเครื่องมาด้วยครับอย่างเช่น ไอซีจังเกิ้ล และ ไอซีคอม

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:24:28 PM »

จากที่บอกมาว่า เปิดเครื่องแล้วมีเส้นเดียวกลางจอ อันนี้ให้ลองวัดไฟขา Vcc ( ขา 2 กับขา 6 ) ของ IC Vert ก่อน ( ลอยตัวเก่าออกด้วยนะครับ ) ถ้าไม่เกิน 24 V ก็หาตัวใหม่ใส่ได้เลยครับ
 ส่วน TR ตัวใหญ่นั้น คือ TR Hor  ซึ่งขา B-E ภายในตัวของมันมี R ต่ออยู่ ค่าประมาณ 50 โอห์มครับ  ถ้าเครื่องเปิดติด ตรงนี้ไม่ต้องไปสนใจมัน เอาแค่เปลี่ยน IC Vert อย่างเดียวพอ
แต่ถ้าเปิดไม่ติดค่อยมาว่ากันอีกทีครับ 
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 02:53:51 PM »

จำไม่ได้เพราะทีวีอยู่บ้านเพื่อน (ใช้มิสเตอร์ย่านไดโอดวัดได้ 0 ทั้ง 2 กลับด้าน) เปิดเครื่องแล้วใช้มีสเตอร์แตะที่ขา C มีไฟสปาร์ค กับขั่วมิสเตอร์ เส้นกลางจอจะกระเพลื่อมครับ พี่ๆ ท่านใดมีวงจรบ่างเปล่าครับ หรือใช้วงจรของทีวีเครื่องใดแท่นกันได้หรือเปล่าครับ

ปกติมันเป็นแบบนี้แหละครับ  เปลีย่นไอซีเวอร์อย่าใส่กลับข้างล่ะครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:21:06 PM »

ครับ ขอบคุณครับ เจ้าของยังไม่ค่อยจะสนใจเลย น่าเบื่อ ไม่ทำก็เซ้าซี บอกให้ไปร้านซ่อมก็ไม่เอาหวังของฟรีไม่ยอมเสียเงิน รับลองได้เลยครับพี่ ไม่ยอมซื้ออะไหล่หรอก ผมไม่ลงทุนให้หรอก ขอบคุณครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:23:49 PM »

คุณพี่ก็ตั้งตัวเป็นร้านเลยซิครับ ใหนๆก็ใหนๆแล้ว
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 07:38:18 PM »

ไม่ได้เรียนมาครับ อาศัยประสพการณ์ย้ำบัทกรีของน้าครับ และก็รู้ตัวเองด้วยว่า มีแต่พวกแปะโป้ง  Grin Grin Grin ครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:22:47 PM »

Embarrassed Embarrassed Embarrassed  ไม่มีใคร หัวเราะได้ ตั้งแต่เกิดหรอกครับ พยายามหน่อยละกันครับ   Undecided Undecided Undecided
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 08:55:03 AM »

ไม่แปลกหรอกครับ  ผมเรียนกฏหมาย ยังมานั่งซ่อมทีวีเลย
คิดว่าคงมีอีกหลายท่านที่เรียน มาคนละสาย

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 04:08:56 PM »

ขอบคุณครับพี่ ๆ ทำเสียก็ต้องรับผิดชอบอีก คราวก่อนเปลี่ยนสายแพรโทรศัพท์ 170 บาทมั้ง ไม่ติดเงียบเลย เสียตังส์ฟรี ไม่พูดไม่ถามสักคำว่าเท่าไหร   ไรด์ DVD ก็เพื่อจะเคลียแผ่นให้หมด 5 แผ่นขอ100 บาท เจอพวกรู้ดี ( ก็ไอ้สายแพรเจ้าเดิมแนะนำอีก ) ให้ซื้อแผ่นมาคืน 5 แผ่น มันก็ 100 บาทเหมือนกัน (ขออภัยด้วยครับ แม่ง ค่าไฟ ค่าสึกหรอไม่คิดเลยมั้ง ) ก็เลยไม่อยากจะทำอะไร ทำงานโรงงานก็มีเงินเดือนกินไม่เดือดร้อนต้องขวนขวาย แย่งงานคนอื่น ที่เข้าแย่กว่าเรายังมีอีกเยอะ บอกใครก็ไม่มีใครฟัง ไอ้พวก 4 ขา หาความคิดได้ไม่ กลับบ้านต่างจังหวัด ไปเห็นลังเครื่องมือของตา ซึ่งตายไป หวงนักหวงหนา ก็ไม่เห็นจะเอาไปได้เลย อยากจะรู้นัก ทำงานเก็บเงินไว้เยอะ ๆ ตายไปใครมันจะเอาอะไรไปได้ จะให้ลูกให้หลาน ดีไม่ดี ตายก่อนเราอีก หรือเอาไว้ใช้ตอนแก่ ก็ให้พวกลูกหลานนี่แหละมันจะถลุงกันหมด ขอบคุณอีกครั้งครับ ขอเป็นการระบายไปในตัวครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์