ในวงจรแหล่งจ่ายไฟ ที่จะใช้ C-filter ในการกรองไฟให้เรียบ ค่าของ C มีผลยังไงบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 11:20:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในวงจรแหล่งจ่ายไฟ ที่จะใช้ C-filter ในการกรองไฟให้เรียบ ค่าของ C มีผลยังไงบ้าง  (อ่าน 3406 ครั้ง)
worawut025
member
*

คะแนน4

DIODE

diode025@hotmail.com - -
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:44:11 AM »

ในวงจรแหล่งจ่ายไฟ ที่จะใช้ C-filter ในการกรองไฟให้เรียบ ค่าของ C มีผลยังไงบ้าง  คื่อว่าอยากจะถามว่า หากเราทำวงจรจ่ายไฟให้แอมป์ แต่ว่าเราใช้ค่า C น้อย มันจะมีผลยังไงบ้างครับ  โดยส่วนใหญ่เป็นเขาใส่กัน ค่า เป็น 10000 ไมโครต่อลูก  แล้วก็ใช้ประมาณ 8 ลูก  ผมถามว่า หากผมใส่ C  ค่าประมาณ 6800 ไมโคร 8 ลูกเท่ากัน มันจะต่างกันมากไหมคับ  หรือว่าใส่ค่าน้อยไปจะทำให้ มันสำรองไฟไม่ทันเวลาที่เรานำไปต่อกับวงจร เพื่อที่จะใช้ขับเบส  เวลาที่เบสลากยาวๆ  อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมคับ พี่ๆ หรืออาจารย์ท่านใด พอจะทราบก็ช่วยอธิบายให้หายข้องใจหน่อยครับ  ....ขอบคุณครับ

DIODE

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 10:50:05 AM »

ค่าความจุ  มีผลต่อระยะเวลาในการเก็บ(รับ)และคาย(จ่าย)ประจุไฟครับ

ส่วนการจ่ายกระแส  ลองค้นหาดาต้าชีทของผู้ผลิตดูครับ
ส่วนใหญ่บอก อัตราการจ่ายกระแส(ริปเปิ้ลเคอเร้นท์) ที่ค่าความถี่สูงๆ 10kHz  20kHz  บางรุ่นบอกที่100kHzก็มี .....
....ความถี่ตรงนี้ค่าสัมประสิทธิ์เรื่องการรับจ่ายกระแสคือ 1  เช่นถ้าเขาบอกว่ารับจ่ายกระแสริปเปิ้ลได้ 10Arms ก็คือตามนั้น
....แต่ถ้าคิดที่ความถี่ไฟบ้าน 50Hz=100Hzหลังเรียงกระแส ค่าสัมประสิทธิ์นี้อาจเหลือระหว่าง 0.5 - 0.7ก็เป็นไปได้ ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตซีบอกไว้ ก็เอาไปคูณกับ10Arms คืออาจลดลงเหลือ 5Arms หรือ 7Arms เป็นต้น

จะใช้ซีกี่ตัวเราก็ลองพิจารณาร่วมกับ ความสามารถในการจ่ายกระแสของหม้อแปลง ไดโอด และการกินกระแสสูงสุด กินต่อเนื่อง ของแอ็มป์ที่เราใช้ครับ

ในทางปฏิบัติ  ใส่เยอะๆ  มีผลเสียคือกระชากไฟตอนเปิดเครื่อง  เปลืองที่  เปลืองตังค์  (เสียงอาจเฉื่อยได้บ้าง หากคุณภาพเรื่องอิมพีแด้นซ์ของซีสูง)

ใส่ซีมากๆช่วยได้บ้างก็จริง  แต่ถ้าการจ่ายกระแสมันจำกัด(คอคอด)ที่หม้อแปลง ณ จุดหนึ่ง ไฟมันก็ตกอยู่ดีครับ
(ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์กับ เครื่องพีเอ  แต่ถ้าทำเล่นในบ้าน  ชอบเผื่อการจ่ายกระแสที่หม้อแปลงไว้แยะๆครับ  ส่วนซีใช้แบบพอเพียง+เน้นที่คุณภาพ แบบโลว์อิมพีแด้นซ์ครับผม)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์