สอบถามค่าตัวต้านทานที่จะเก็บในสต็อคร้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:53:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่าตัวต้านทานที่จะเก็บในสต็อคร้านครับ  (อ่าน 2500 ครั้ง)
barm_mr01
member
*

คะแนน7

แม้โลกนี้จะกว้างใหญแต่ไม่มีช่องว่างสำหรับคนที่แพ้

« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:01:42 AM »

หวัดดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน คือผมอยากจะซื้อตัวต้านทานมาเก็บไว้ในร้านครับ ก็เลยไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนบ้างมาเก็บ ผมเพิ่งเปิดร้านใหม่ครับแต่ก่อนผมจะวิ่งไปซื้อที่ร้านก็ไม่กี่เบอร์มันเลยติดปัญหาตรงที่วิ่งไปซื้อนี่แหละครับจะเสียเวลาหน่อย เลยจะหาของมาเก็บไว้เลยดีกว่าเอาเป็นว่าเอาตัวต้านทานก่อนเลยแล้วกันน่ะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะหาค่าเท่าไหร่มาเก็บไว้ ประสบการณ์ผมยังน้อยครับ วอนอาจารย์ทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ สักประมาณ 50 เบอร์ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ ไม่รู้ถูกห้องหรือป่าว

MR01

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:25:37 AM »

คุณต้องเข้าใจที่ร้านเขาขายก่อน
มันจะมีเป็นมาตรฐานของเขาว่าเขาทำมาขายค่าอะไรบ้าง
ยกตัวอย่าง 0.33 .5 .68 .82 1 1.2 ........ โอห์ม ไปเรื่อยๆจนเป็นเมก
มันเป็นค่ามาตรฐานที่เขาทำขาย คุณก็ซื้อทุกค่าที่เขามีขาย เอา 1/4  1/2  1W
อย่างละชุด ชุดละกี่ตัวก็ว่าไป ส่วน R ค่าต่ำ ซื้อขนาด 3 W 5W ต่างหากเก็บไว้ด้วย
นี่กรณีอยู่ไกลร้าน

ถ้าอยู่ไม่ไกลร้านหรือขยันหน่อย ก็ลองซ่อมที ซื้อที ซักไม่กี่เดือนก็รู้ได้ด้วยตัวเองว่าร้านเรา
ใช้ R ค่าใหมบ่อยที่สุด กี่ W

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
barm_mr01
member
*

คะแนน7

แม้โลกนี้จะกว้างใหญแต่ไม่มีช่องว่างสำหรับคนที่แพ้

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:49:55 PM »

ขอบคุณครับท่าน worathep ที่กรุณาชี้แนะครับ เอาเป็นว่าผมจะทำตามที่ท่านบอกเจอตัวเสียโน๊ตไว้แล้วทะยอยซื้อมาดีกว่าครับ  lv!

MR01
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:35:15 AM »

ขออนุญาติเสริม อ.worathep ครับ

ค่า R มันมีมาตรฐานของมันอยู่ครับ มันสามารถมาใช้ขนานหรือ อนุกรมแทนค่าบางค่าได้
ถ้าเรามีค่า R ตามมาตรฐานดังนี้ Standard EIA Decade Resistor Values Table

E3     50% tolerance (no longer used)
E6     20% tolerance (now seldom used)
E12   10% tolerance
E24     5% tolerance
E48     2% tolerance
E96     1% tolerance
E192   0.5, 0.25, 0.1% and higher tolerances

http://www.logwell.com/tech/components/resistor_values.html

ของผมซื้อเก็บแค่ E24     5% tolerance ครับ ก็ประมาณเกื่อบๆ 100 ค่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์