รบกวนสอบถามวงจรไฟกระพริบนี้ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:24:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามวงจรไฟกระพริบนี้ด้วยครับ  (อ่าน 6258 ครั้ง)
nonlimit
member
*

คะแนน-5

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:36:43 AM »

รบกวนสอบถามพี่ๆครับวงจรในยูทูปนี้ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ
ถ้ามีแบบการต่อวงจรด้วย ขอด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
 smiley4http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=6nczkG6aCjY

nonlimit
member
*

คะแนน-5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:39:05 AM »

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=6nczkG6aCjY

รบกวนด้วยครับ Sad
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:54:48 AM »

PIC12Fxxx + 74HC595
เขียนโปรแกรม controller ได้หรือป่าวถ้าไม่ได้ก็ทำไม่ได้ครับ
ถ้าทำเองชุดเดียวไม่คุ้ม ต้องซื้อ Programmer ราคามีตั้งแต่
ไม่ถึงพันไปจนหลายๆพัน ลงทุนครั้งแรกใช้เงินเยอะ
แต่ถ้าทำชุดต่อไปสบายๆ ไม่งั้นก็จ้างที่ es โปรแกรมให้ได้
รู้สึกว่าครั้งละ 100บาท
nonlimit
member
*

คะแนน-5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:18:09 AM »

PIC12Fxxx + 74HC595
เขียนโปรแกรม controller ได้หรือป่าวถ้าไม่ได้ก็ทำไม่ได้ครับ
ถ้าทำเองชุดเดียวไม่คุ้ม ต้องซื้อ Programmer ราคามีตั้งแต่
ไม่ถึงพันไปจนหลายๆพัน ลงทุนครั้งแรกใช้เงินเยอะ
แต่ถ้าทำชุดต่อไปสบายๆ ไม่งั้นก็จ้างที่ es โปรแกรมให้ได้
รู้สึกว่าครั้งละ 100บาท

ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูล
         รบกวนถามต่อเลยแล้วกันครับพี่ ที่ว่าเขียนโปรแกรมนี้เขียนเพียงครั้งเดียวก็สามารถใช้ได้ตลอดเลยใช้ไหมครับ  แล้วที่พี่บอกว่าจ้าง es นี่คืออะไรหรือครับไม่ทราบจริงๆ cry2!!
แล้วพี่พอจะมีแบบวงจรไหมครับ   
ขอเบอร์พี่ได้ไหมครับไว้สอบถาม ผมเอ้ครับ   อยู่กู้ภัย ป่อเต็กตึ๊ง จุด สายไหมครับ help!!!
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 01:37:08 PM »

ถ้าเอาแบบสะดวกที่สุดก็ไปบ้านหม้อครับ มีร้านที่รับทำไฟพวกนี้อยู่
ราคาผมไม่ทราบ แต่เอา vdo ที่ว่านี้ไปเปิดให้เขาดู เดี๋ยวเขาทำให้
เสร็จเลย ในบ้านหม้อพลาซ่ามีอยู่ประมาณ สองสามร้านที่รับทำโปรเจค
พวกนักศึกษาหรือคนทั่วไป หรือไม่ก็จะเป็นร้านที่ทำพวกไฟแบบนี้โดยตรง
เลยก็มี ลองสอบถามคนในบ้านหม้อดูครับ

รายละเอียดการทำมีค่อนข้างเยอะครับยิ่งถ้าไม่มีพื้นฐาน digital
ยิ่งลำบากมาก อาจจะต้องไปเรียน digital มาก่อนเลยถึง
จะทำพวกนี้ได้ไม่งั้นงงตายแน่ๆ

โปรแกรมเขียนครั้งเดียวครับ ชาวบ้านเขาจะเรียกว่า firmware
ใช้บันทึกลงใน MCU ที่เราต้องการเพื่อให้มันทำงานตามที่เราเขียน
โปรแกรมไว้ เช่นอยากให้กระพริบแบบไหน กี่ที กี่จังหวะ มันทำได้หมด
อยู่ที่ firmware ของเรา

ส่วนที่ให้จ้าง es นั้นคือการที่เราจะเอา firmware ใส่เข้า MCU
จะต้องผ่านตัว programmer ถ้าเราไม่มีก็ต้องไปจ้างเขาทำ

วงจรเขียนแป๊ปเดียวครับแต่คงเอาไปใช้อะไรไม่ได้ ถ้าไม่มี firmware.
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:56:15 PM »

เรียนคุณ  nonlimit ขอความกรุณาเปลี่ยนรูปได้มั้ยครับ
เห็นแล้วยั่วกิเลสดีจังเลย เว็บบอร์ดอิเล็กทรอนิกส์นะครับ
ไม่ใช่เว็บบอร์ดโชว์นางแบบ คะแนนติดลบตั้ง 5 คะแนนแน่ะ ju_ju!!
nonlimit
member
*

คะแนน-5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:15:20 AM »

ถ้าเอาแบบสะดวกที่สุดก็ไปบ้านหม้อครับ มีร้านที่รับทำไฟพวกนี้อยู่
ราคาผมไม่ทราบ แต่เอา vdo ที่ว่านี้ไปเปิดให้เขาดู เดี๋ยวเขาทำให้
เสร็จเลย ในบ้านหม้อพลาซ่ามีอยู่ประมาณ สองสามร้านที่รับทำโปรเจค
พวกนักศึกษาหรือคนทั่วไป หรือไม่ก็จะเป็นร้านที่ทำพวกไฟแบบนี้โดยตรง
เลยก็มี ลองสอบถามคนในบ้านหม้อดูครับ

รายละเอียดการทำมีค่อนข้างเยอะครับยิ่งถ้าไม่มีพื้นฐาน digital
ยิ่งลำบากมาก อาจจะต้องไปเรียน digital มาก่อนเลยถึง
จะทำพวกนี้ได้ไม่งั้นงงตายแน่ๆ

โปรแกรมเขียนครั้งเดียวครับ ชาวบ้านเขาจะเรียกว่า firmware
ใช้บันทึกลงใน MCU ที่เราต้องการเพื่อให้มันทำงานตามที่เราเขียน
โปรแกรมไว้ เช่นอยากให้กระพริบแบบไหน กี่ที กี่จังหวะ มันทำได้หมด
อยู่ที่ firmware ของเรา

ส่วนที่ให้จ้าง es นั้นคือการที่เราจะเอา firmware ใส่เข้า MCU
จะต้องผ่านตัว programmer ถ้าเราไม่มีก็ต้องไปจ้างเขาทำ

วงจรเขียนแป๊ปเดียวครับแต่คงเอาไปใช้อะไรไม่ได้ ถ้าไม่มี firmware.

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ lv!
nonlimit
member
*

คะแนน-5

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 09:16:44 AM »

เรียนคุณ  nonlimit ขอความกรุณาเปลี่ยนรูปได้มั้ยครับ
เห็นแล้วยั่วกิเลสดีจังเลย เว็บบอร์ดอิเล็กทรอนิกส์นะครับ
ไม่ใช่เว็บบอร์ดโชว์นางแบบ คะแนนติดลบตั้ง 5 คะแนนแน่ะ ju_ju!!

ขอโทษจริงๆครับ  แต่มันไม่สามารถเข้าไปแก้ไขได้อ่ะครับ  รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ ขอบคุณ
ขอบคุณมากครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 06:38:06 PM »

ขอโทษจริงๆครับ  แต่มันไม่สามารถเข้าไปแก้ไขได้อ่ะครับ  รบกวนบอกวิธีด้วยนะครับ ขอบคุณ
ขอบคุณมากครับ

ท่าน ADMIN เจ้าของเว็บบอร์ดได้เปลี่ยนรูปให้แล้วครับ....    HAPPY2!!  Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์